cá thờn bơn nước ngọt

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi cafesôngtrăng, 5/7/07.

1. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Hôm nay thấy trong rổ cá bống dừa của chị hàng cá có mấy con thờn bơn nhỏ, mình mới bật cười hỏi chị ta là sao lại có cá biển ở đây. Ơ thì ra có cá bơn nước ngọt~X( . Mình bờm thiệt.:p . Tiếc là nó chết hết rồi:( Không biết có bạn nào nuôi con này chưa & có nuôi trong hồ rong được không nhỉ. Nếu được chắc rất ấn tượng đấy.=P~ . Chị hàng cá hứa sẽ báo cho mình biết khi có cá sống. Hình này mình lấy bên wikipedia

2. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Oh - Em nhìn "ấn tượng" ngược quá anh ui!!! nhìn nó ghê ghê sao áh. Em Chưa biết loại này nhưng nhìn giống con Đỉa quá. Hình dung trong hồ TS vô tình nó đẻ 1 bầy bám đầy trên kính... ọe,.. ko dám hình dung nữa

3. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Í, cái này hình như ko gọi là cá thờn bơn mà dân gian người ta gọi là cá lưỡi trâu. Cá có hình dạng giống cái lưỡi con trâu nên người ta mới gọi thế. Nhà em hay ra ngoài chợ mâu cá này về kho. Thịt cá ngọt nhưng theo em là nó ko ngon nên chỉ có ở nhà ăn chứ em ko ăn :D. Nghe nói là nó sống dưới sình dzậy ko biết là nó sống trg bể thủy sinh đc ko ta ?!

4. cafesôngtrăng

Thích đã nhận:
    10
    lưỡi trâu hay bò cũng là nó, thông tin thêm các bạn xem ở đây: http://vi.wikipedia.org/wiki/Cá_bơn.@HANPHAM: Con này đặc biệt là 2 mắt nó ở một bên, nghe nói khi bắt cặp, nó áp vào nhau thành 1 con đấy. Và nó to chứ không như con đỉa đâu.

5. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    đây là loại dài, có loại hình tim trông khá đẹp, ngộ nghĩnh nhất là lúc bơi.

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Dù là 2 mắt tập trung một bên thân,nhưng hình như nó vẫn bơi đứng,chứ không nằm ngang như cá Đuối phải không ạ ? Lamvn có biết không ?

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ôi con nì hay nhỉ, nếu là cá bơn thì nó lun bơi đứng đó ông già ạ!
    bác Lamvn hum bắt tặng AE vài con hình tim nhá...:p

8. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    ko nó bơi giống cá đuối á, vừa chuyển động các cơ xung quanh rìa như cá đuối, vừa chuyển động các cơ dọc theo xương sống.

9. cafesôngtrăng

Thích đã nhận:
    10
    He he, nghe tả mà ghiền wé. Mai phải đi chợ sớm mới được! Set up cái hồ nuôi cá bơn đê, thim em thác lác nữa nhể!

10. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Àh !!! nếu gọi là cá "lưỡi Trâu" thì em bít:laughing: . Tại ở nhà mỗi khi trời mưa hay chiên lên ăn (cá khô) mặn mặn nhưng thịt thì ngon, thớ thịt dẻo.
    Còn việc 2 mắt nó nằm 1 bên thì em có xem 1 đoạn trên DISCOVERY: cũng có nhiều loài cá biến đổi như vậy.
    Ban đầu hình dạng chúng cũng như bao con cá khác, nhưng khi chúng ra vô tại vùng nước lợ, lưu lượng thủy triều lên xuống liên tục + với tác động của dòng chảy, khiến chúng dần thích nghi để dễ dàng luồn lách cũng như tối ưu hóa phần vây để có thể giảm tối đa lực cản của nước trên thân thể. Có những loài trải qua quá trình biến đổi đó rất nhanh, (nhanh đến mức giống như loài nòng nọc thành ếch vậy).

11. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Bác mua dư cho em 1 con nhá, be bé thui...:p
    À mà bác nì chăm đi chợ sớm giùm bà xã nhỉ, như thế bọn em theo sao kịp đây!=))

12. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    KKK bắt đầu ghiền cái món này roài,hehe,riêng với giống cá Bơn,đúng là mình cũng có nghe nói,khi còn trong giai đoạn là cá bột (cá con),bọn chúng có hình dạng hoàn toàn bình thường,giống như những loài khác,mắt phân bổ đều 2 bên,chi khi bắt đầu trưởng thành thì mới có sự biến đổi,sự thay đổi này đã được "cài đặt" sẳn trong gene của chúng,chỉ chờ "thời cơ" thích hợp là nó "bật" lên và chạy.
    Nếu càphê tóm được em nào đưa vào bể thì cho coi ké vài hình với nhé,thanks trước.
    Spam:Caphê và Sani,ai là ai nhỉ ?

13. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    spam típ: sani là chồng, cafe là dzợ.hehe...................................

14. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    hehe,tại câu này mà anh mới hỏi đấy Aki ơi,ngoài lề tí thôi,anh Hiếu đừng buồn nhé.:laughing: :laughing:

15. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @KKK: dạo này ông Hiếu toàn dùng nick của bà xã thui, lúc đầu Blue không biết tòn gọi ổng bằng chị...=))

16. cafesôngtrăng

Thích đã nhận:
    10
    Tuy 2 là 1, tuy 1 là 2. Hê hê, ... Do máy nhà chọn "remember password" nên vào cái nào thì post bằng cái ấy:D