cá thủy tinh mắc bệnh ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi sagi, 2/6/07.

1. sagi

sagi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác xem giúp em thủy tinh này bị làm sao đây, bình thường thì phần thân trong suốt, nhưng mấy hôm nay xuất hiện các vệt trắng, ngày càng nhiều. Vậy là sao nhể :confused:

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bệnh thối thân 1 dạng bệnh đốm trắng ở tôm tép.do nhiễm khuẩn.nếu chất lượng nước được cải thiện & cho thêm muối 300gr/100 lít thì những con khỏe & chớm nhiễm có khả năng khỏi.thường đốm trắng phát triển sẽ làm cá chết do không còn điều khiển được phần thân sau điểm bị bệnh.bệnh này thường có trên tép mồi,nếu gặp chất lượng nước kém bệnh sẽ bùng phát.Do cá thủy tinh trong suốt nên dễ thấy chứ bệnh này đều tấn công tất cả loại cá khác,nhưng khó thấy hơn.cá có sức đề kháng cao sẽ ít bị nhiễm bệnh này.

3. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cái loại này nó mau chết lắm bác ơi, em mua 2 cặp dzia` đi toi hem luyến tiếc, nghe nói phải có nhìu con nó mớ sống được, hổng biết có đúng hông

4. sagi

sagi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn các bạn đã giải đáp thắc mắc :) chiều mai lại phải thay nc ròi b-( hix hix...
    @baotan267: con này của sagi sống trâu lắm đó :)) hồi trc sagi ko thích nuôi con này nữa nên thả vào sống chung với mấy con ếch bự mà nó hổng seo cả :applause:

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    sagi chụp hình hồ ếch lên cho xem thử cái :D
    50 charrrrrrrrrrrrrr

6. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    mình nuôi mấy em này sống thọ nhất được 1 năm.mấy em này thể trạng yếu nên cần chăm sóc kỹ.

7. sagi

sagi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    ếch hả ! có ngay hihi sagi đang rình rình mà chưa có cơ hội khoe ếch :rolleyes: may mà sagi chưa del mấy cái hình đó, bể chưa thay nc mong các bác thông cảm nha :">

em nó nè bác:

chú này mới xơi hết 2,5 con cá mồi đó các bác >>> no kềnh :laughing:

ko hỉu sao con ếch lại chê món này nhể :laughing:

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nhìn ngộ nhỉ :D , thế mấy con này nuôi ra sao vậy sagi ? Có cấn gì đặc biệt không ? Nếu nuôi trong hồ thủy tinh tròn thì thay nước thế nào ? Vớt ra ah? lỡ nó nhảy lung tung thì sao nhỉ. Mình cầm nó dễ không hay trơn ?
    Mấy con màu hồng trông như đang khỏa thân ấy :p

9. sagi

sagi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy em này nuôi cực dễ lun á, 1 tuần cho măm 2 lần vẫn ok như thường, nhưng nếu cho ăn thường xuyên thì chúng lớn nhanh lắm đó, bé thì cho ăn jun, lớn chút nữa thì ăn đc cá mồi (tầm như neôn là nó dợt lun đó :D)

nếu aeolus định nuôi thì đừng nuôi trong bể thủy tinh tròn, cứ nuôi trong bể thường, dễ lắp máy lọc và thay nước. Mỗi khi sagi muốn thay nước thì phải xài ống hút ra thui rồi lại đổ nc zô ko cần vớt ếch, nhưng nhớ là phải có nắp đậy, chớ để mực nc cao quá thì kể cả bể thủy tinh như mình nuôi thì nó cũng nhẩy như thường b-( nó mà nhẩy thì chỉ có chộp ếch thui :laughing: trơn lắm, 1 tay ko đc đâu nhá b-(

đây là sagi nuôi tạm thía thui chớ ban đâu nuôi trong bể cá thấy hao hao đi theo từng ngay :angry: nên cho chúng nó ra bể riêng, khi nào có xìn tậu bể mới cho chúng :x

10. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nhìn khá hay nhưng khổ nỗi rùa nó cũng ăn con này nên không thể nào nuôi được :p Vả lại rất sợ con gì nhớt nhớt :D nên nói thật không dám bắt.

11. sagi

sagi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    oáy rùa mà cũng ăn cả ếch sao aeolus :confused: chắc chỉ xơi đc ếch con thui chớ ếch to thế kia thì làm sao mà nhắm đc nhể, mà bọn ếch nó bơi cũng nhanh lắm đó chớ :D

12. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nó ăn được đấy sagi ơi. Ếch con thì ăn là cái chắc rồi. Còn ếch lớn thì chắc là chưa nổi đâu, nhưng nó cứ canh me hoài, ếch mà sơ ý chút bị nó táp là coi như xong. Rùa nó táp kinh lắm. Mình cho ăn 1 lần không dám cho ăn nữa. Nhìn nó cắn xé máu ma dã man quá :D Đục nguyên hồ