Cá tôi mắc bệnh gì vậy?? (Hết nấm nhưng bỏ ăn)

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi linhupexim, 11/7/06.

1. linhupexim

linhupexim Member

Thích đã nhận:
    0
    thân chào các bạn những người mê cá dĩa tôi tên là Trần Trí Linh 42 t tôi mới nuôi cá dĩa
    được 7 tháng gia tài còn 80 em các loại 7-8 15-17 mới chết 30 em hiện nay có một bầy lam bị nấm tôi ngâm thuốc đã sáng mầu nhưng 0 ăn 15 ngày bạn nào có cao kiến gì xin giúp đở cám ơn các bạn trước lưu ý mới chuyển từ gò vấp -tân bình

2. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chắc nó mới bệnh còn yếu bác thử tập cho nó ăn lại dần dần từng ít 1 xem sao? cho ăn lăng quăg thử xem lần trước em cũng tập cho nó ăn lại = lăng quăng cũng ok

3. vductien

vductien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bỏ ăn cả tháng cũng chẳng chết. cứ từ từ ...cháo cũng nhừ mà...đừng nóng

4. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Xin hỏi bác Linh trước đây bác cho cá ăn gì ? Trùng, tim hay lăng quăng. Và cá bị bệnh trước khi chuyển đi hay sau khi chuyển đi
    Bác bảo là cá size 7-8 15-17 ( size 15-17 nếu là lam hơi hiếm) em chưa thấy.
    Theo em cá mới hết bệnh và do thay đổi nước vì di chuyển sẽ bỏ ăn lâu vì chưa ổn định và nên cố giữ quân số như sau:
    Giữ nước luôn sạch, thay nước đều để cá quen nứoc mới, ổn định nước đừng thay nhiều.
    Tăng nhiệt độ nếu hơi thấp.
    Cho ăn thức ăn khoái khẩu cá lóc con, lăng quăng, tim bò.cho ăn ít để kích thích tranh ăn.Tụi cá lớn chẳng thích ăn trùng cá nhà em cho trùng vào chúng chỉ vo lại để đá banh thôi.
    Xem có khi bị đường ruột phải dùng thêm thuốc kháng sinh.
    Bác cứ kiên nhẫn chờ một ngày đẹp trời cá sẽ ăn trở lại (2 tuần nữa thôi).
    Nếu bác có cá lam size 15-17 chia em vài cặp với nhe.:-$

5. linhupexim

linhupexim Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi cho cá ăn tim bò lăn quăng lam thì nhỏ thôi cònlớn thì có bồ câu bông xanh màu dưa hấu có bốn con mua của anh sanh là dĩa ba màu nuôi được năm tháng đã bắt cặp đẻ lần đầu 0 đậu bông xanh thì đang nuôi con

6. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hổg có đâu. cá tui mà bỏ ăn 2 tuần là ngủm cù đèo rùi chứ đừng nói 1 tháng, lúc đó tui cũng ngáp ngáp vì lo cho nó

7. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bác Linh bác có thể diễn tả từng triệu chứng của cá được ko chứ bác nói như vậy khó có thể biết cá của bác bị gì lắm và tốt nhất bác nên sưởi ấm cho cá trước đã và nhớ ngâm thuốc kháng sinh khi nào bác nói rõ triệu chứng thì mọi người sẽ hướng dẫn bác trị bệnh.Thân

8. linhupexim

linhupexim Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn cá của tôi bị đen ngâm thuốc hết bị đen nhưng bầy lam này hay bị đen lại lắmtôi đã trị bằng nhiều cách các bạn chỉ trên diển đàn nay cá xanh mầu nhưng 0 ăn 18 ngày rồi khoản một tuần nay 0 chết em nào nữa

9. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Linh ngâm thuốc gì vậy??Chỉ cho đàn em với!!!

Em cũng còn có mỗi một chú bông xanh thui, một mình tội nghiệp lắm. Nó lại bị đen nữa. Bác có kinh nghiệmn rùi thì chỉ cho em luôn đi

10. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    à cá bác chết gần 30 con hết nhiêu tiền vậy, em cũng có lần chết gần 2 chục con hết gần 2 triệu , đau lắm....