cá tối

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi buiminhnhut, 6/8/07.

1. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    sau gần 3 tháng trời nuôi cá thử nhiều cách như mấy anh trê 4rum chỉ giáo thì chú cá của em vẫn 1 màu đen thui xấu hơn cá sặc nữa mặc dù hồi em mua nó về thì đẹp tuyệt thì bây giờ em mới nghĩ ra có thể là vì vấn đề này mà cá em bị đen là do em để cá trong vùng hơi tối tiếp xúc o nhiều với ánh sáng mặt trời nên cá bị đen thui o biết đây có phải là lí do o nũa mong cá anh chỉ giáo:crying: :crying: :crying: (có điều ngộ là mỗi lần em cho 1 con cá khác nằm bên kia vách ngăn thì cá lên màu đẹp nhưng khoảng 2 ngày sau thì nó đen lại mặc dù con cá để kè vẫn nằm bên kia
    kì này mà o dãy quyết được chắc em tặng nó cho kênh thị ngè wa chan lắm rùi~X( ~X( ~X( ) ah mấy huynh có thể cho em hỏi 1 câu nữa là có giống cá la hán nào mà o bị đen o vậy mấy huynh em muốm mua 1 chú về nuôi tại em thấy mấy người bán cá dạo có bán con LH mà bỏ trong bịch nhưng mày vẫn đẹp trong khi cá mình nuôi trong hồ bự ăn toàn tôm XO TOP mà xấu hơn cá sặc nữa :( :( :(

2. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    không nên mua cá LH trong bịch, mà nói chung là không nên mua cá bán dạo vì: thứ nhất đó là hàng phế. Thứ 2: vì người bán phải cho thuốc thì cá mới khoẻ, người mua về chỉ vài ba hôm là chết.
    còn cá của bạn bị đen thui sau nhiều lần thử các cách khác nhau thì theo mình chỉ có thể do độ pH không ổn định nên cá mới vậy. Việc thay đổi nhiều cách liên tục cũng không tốt, cá phải có thời gian thích nghi với từng phương pháp, không thể thay nhiều lần trong thời gian ngắn.

3. Dracula_DL

Dracula_DL Banned

Thích đã nhận:
    0
    bạn đem chiên xù là cá thành hoàng kim thôi, He he............Đùa bạn tí thôi, cá bị đen ko phải do thiếu ánh sáng Mặt trời vì bạn có thể dùng đèn, theo mình do chất lượng nước, bạn mua san hô về rải cho e nó thử xem, nước đừng bỏ quá nhiều muối

4. TOAN-THIENPHU

TOAN-THIENPHU Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    34
    Bác đừng nói thế mình hôm bữa mua 1 em mái xe đẩy có 30k châu đều ,sáng để về kè cá trống chơi.ai dè 1 tuần sau em nó rớt trứng.1 tháng xả trứng 1 lần.ép đẻ là nuôi mệt xỉu. còn ham giống hot thì ko thấy rớt trứng.chắc bị triệt sản rồi(tốn 1 mớ tiền ...thí nghiệm)

5. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    thanks bác nhiều em bỏ muối cũng o nhiều có điều là em xài nước máy nhưng không để 1 ngày cho nó ngưng tụ mà em cho xả vô lun em có cỏ nước khử clo bán ngoài vô trực tiếp hồ o biết như vậy có seo o nữa :-S :-S

6. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Cá đen cũng một phần do thiếu ánh sáng đấy , cá nhà mình cứ bắt riêng nuôi ở chậu k có ánh sáng là đen thui luôn nhưng thả vào bể một lúc là nó lại đổi mầu ngay, bạn thử bật đèn rọi nhiều vào. Cá ăn thịt bò cũng hay đen thui và nữa cá mái thường hay đổi màu đen thui nhất là lúc sắp xả trứng.Kinh nghiệm của mình có vậy.

7. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    vậy theo các bác thì tốt nhất em phải làm gì bây giờ nhỉ :( :( :( :( nhiều cách wa mà em o biết làm cách nào hợp với chú cá nhà em nữa

8. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hix các bác nói gì thế . Bác này nuôi sai kỷ thuật rồi cá bị đen 1 phần do nước 1 phần do nó nhát. Bác thay nước đi và đo độ PH là 7 nhiệt độ là 28-30oC. Đem hồ cá vào nơi không có anh sáng chiếu trức tiếp cho nó nhịn ăn 2 ngày sau đó cho ăn lại nó sẽ dữ hơn và đẹp hơn. À mà bác mua trong bịch thì.... hơi dõm rồi

9. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    thanks bác nhiều cá em thì nó sung lắm o nhát có điều bị chứng bệnh đen thui thôi còn con LH này em mua ngoài tiệm o phải mua bịch hình như chủ tiệm nói là giống PLT vậy có nghĩa là cá bị đen o phải do anh sáng phải o bác nếu vậy thì em yên tâm rùi chứ không phải bệ cái kệ 2 tầng ra nữa thì khổ .Để em đi mua giấy quỳ về đo thử độ ph rùi thay nước lun hy vọng se thành công amen #:-S #:-S

10. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Bác nói gì thê. Em nói là nuôi cá la hán không được cho ánh sáng mặt trời chiếu trưc tiếp vào hồ cá dễ gây cá bị đen. Ấy mà khoang PLT nó cũng có thể đang lột đó bác bác post hình lên xem chắc sẽ dễ nhận ra hơn

11. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có thể cá bạn hok phải phúc lộc thọ mà có lai hoàng kim,nó đang lột thì sao? chơi cá thì bạn nên bình tĩnh

12. king hoangde

king hoangde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mấy bác em nghe dạo này người ta có tiêm cho cá một loại thuốc gì đó giúp nó lên màu sau khi mình mua về một thời gian thì màu mè gì đều trở về thủa ban đầu cả ko biết có phải rơi vào trường hợp của bạn ko

13. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Cái đó cũng tùy thuộc vào nhiều loại thôi . Có thể người ta muốn hạ uy tín 1 cửa hàng cá cảnh nào đó nói họ này nọ này kia . Nhưng có 1 điều là cửa hàng nào làm như thế bảo đảm sau 1 tháng đóng cửa. Vấn đề này tế nhị lắm bác đừng hỏi .:-S

14. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    vậy có nghĩa là theo mấy bác thì có thể cá em đang lột xác ah vụ này em cũng o biết rõ nữa cho em hỏi cá của mấy bác khi lột xác thì có hiện tượng nào o vậy mấy bác để em có thể coi giống cá em o thanks mấy bác đã góp ý giúp đỡ nhe :x :x

15. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Cá đang lột hiện tượng là trên vây và đuôi cá xuất hiện những mảng trắng lớn từ từ ăn hết vào mìn cá sau đó là mặt cá . Thế là sẽ ra 1 con cá mái. cá bị lôt thưởng xuất hiện những vệt đen kéo dài hoặc vệt trắng kéo dài trắng là lột rồi đen là đang lột. Không biệt phải thế không vì mình không rành về lột lắm.

16. KingDemon

KingDemon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị đen có thể là do để nước dơ quá, lâu ngày ko thay nước mới, bạn có cho nó ăn cá lóc ko, hình như nghe nói ăn cá lóc nhìu bị đen ko biết có đúng hok nữa