cá tróc vẩy

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi linhhoxungphk, 13/7/08.

1. linhhoxungphk

linhhoxungphk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác ơi, em mới mua 1 con dĩa lam da rắn để thả vô hồ thủy sinh, lúc mua về thì em thấy trên thân cá có vết tróc vẫy, em nghĩ nó bị tróc khi bị người bán hàng bắt (vì em săm soi cá đến nửa tiếng lận) vậy nó có thể dẫn đến bệnh ko ạ? các anh giúp em nha

2. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bạn cho tetracylin 1viên500mg/50lit nước, kết hợp với fomalin 1giọt/ 1lít nước, hôm sau tiến hành thay nước. Làm vậy cỡ 5 ngày, giảm liều nếu thấy cá có dấu hiệu tốt

3. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kinh nghiệm bản thân. Cú Tetracycline ma đánh vào nước. 1 gói cho 38 lít nước. Sau 24 tiếng thấy cá chưa ổn, bạn rút 25% nước cũ ra và đành tiếp tới ngày thứ 5. Chúc cá mau khỏi bệnh nhá'

4. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    he cá mình bị hoài do cắn nhau đó.tới mùa sinh sản là cắn lung tung.theo mình thì nếu cá vẫn khỏe thì không cần cho thuốc vì cho thuốc đôi khi đâu tốt đau.với tetra và một loại kháng sinh.cho nhiều không tốt đâu bạn.chủ yếu là nước sạch là đủ rùi,có thể cho xíu muối vào hồ thui

5. paletka

paletka Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đồng ý kiến với "songca" Cá tróc vẩy thì nó lại liền lại mà. Đâu có phải nguyên nhân do bệnh tật đâu mà phải đánh thuốc :D Đánh thuốc hoài nó cũng giống như người... Lâu rồi thành ra "nhờn thuốc", mình nghĩ vậy.
    Thân ái,