Cá trống ăn trứng. Làm sao đây các bác?

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi Hasinh, 29/4/06.

1. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thấy con "cá gái" sắp đẻ (cạ cạ mông xuống nền hồ). Tôi mới ghép đôi 2 đứa lại với nhau. Con trống hiệu Rồng đỏ, con mái hiệu Châu kamfa. Con mái cở 3 ngón tay, con trống lớn hơn một chút.
    Ban đầu, 2 con cắn nhau nhè nhẹ, sau chừng 20 phút thì con cái bắt đầu đẻ trứng xuống nền hồ. Con trống theo phía sau, đẻ ra trứng nào nó ăn trứng đó, mà nó đâu có đói, tui mới cho nó ăn no trước khi ghép chung.
    Đẻ xong thì hai con quay sang đánh nhau, không cắn nhè nhẹ như ban đầu, mà đánh nhau thật sự. Phải tách ra ở riêng. Kết quả là con trống bị tróc vảy ở chổ đầu gù và ở môi trên. Con mái thì thương tích nhẹ hơn. Thế là tan tành ổ cá.
    Cá mới đẻ lần đầu mà thất bại. Buồn ghê.
    Tại sao vậy mấy bác. Hổng lẽ con trống của tui còn nhỏ quá, chưa biết làm cha (!).
    Các bác có kinh nghiệm, góp ý với nhé.
    Cám ơn nhiều!

2. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá trống bạn phải trên 10 tháng tuổi thì mới cho ép được,cá bạn nuôi bao lâu rùi post hình lên cho anh em xem với như vậy thì mới giúp bạn được

3. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình nuôi được 3 tháng. Lúc mua nó bằng 2 ngón tay.

4. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy là chưa ép được đâu bạn ráng nuôi ít nhất là 10 tháng thì mới cho ép được cá nhỏ vậy ăn trứng là đúng rồi

5. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cá mới được 3 tháng tuổi mà bạn cho ép đẻ là vi phạm luật Hôn nhân và Gia đình rồi đấy (Hi Hi...) còn nhỏ quá chưa biết gì đâu, ráng nuôi thêm khoảng 6 - 7 tháng nữa đã. Bạn vào đây tham khảo thêm nha, trong đó có cả lý thuyết lẫn 1 chút kinh nghiệm của mình. Chúc bạn thành công.
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=3964

6. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi ca LH nếu lỡ ep đẻ sớm thì nó có bị ảnh hưởng đến kích thước sau này o ?

7. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cái này tại bác cho con trống nhỏ quá...nên nó ko có kinh nghiệm..và bị cá mái thịt lại.Thường thì cá trống phải to gần gấp đôi cá mái...mới ko bị cắn nhau thôi.Nếu cá mái hăng quá thì thường sau khi đẻ người ta vớt cá mái ra..để cá đực nuôi con thôi

8. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi đọc bài của bạn hôm qua. Tiếc quá, phải chi đọc sớm thì hay biết mấy. Cám ơn bạn nhiều.

9. TNHAN

TNHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy tôi muốn các khẳng định dùm tôi một điều là khi còn nhỏ ( chưa đủ tuổi) mà ép thì cá trống sẽ ăn trứng còn nếu đủ tuổi cá lớn thì cá trống sẽ biết chuyện và sẽ không ăn trứng chứ !

10. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    bạn cứ vào mục cá đẻ mà A CongVinh chỉ dẫn đó.
    Cái vụ này k ai trả lời chính xác cho bạn được.Nếu đúng k sao ,nếu con cá trống k thể hiện bản lĩnh đàn ông thì nó ăn trứng là chuyện thường

11. giabao521

giabao521 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cho mình có ý kiến chút nha , ở nhà mình có nuôi 1 cặp lúc mua bằng ngón út nuôi khoản 4 tháng mình cho ép đẻ được 1 bầy vẩn bình thường đâu có sao đâu.Khi đẻ cá không hề cắn nhau có lẻ nuôi gần nhau từ lúc nhỏ . Mình nghỉ không cần đến 10 tháng đâu.

12. dangtruon

dangtruon Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của tớ mới nuôi được 1,5 thàng (từ cá bột) đã đẻ rồi kìa, đẻ xong cong đực cũng ăn trứng.

13. ALEX

ALEX Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Nhát9 Nói Sai Rồi Mình Có Con Trống Khoảng 6 Tháng Vẫn ép được đâu Có ăn Trứng
    Trường Hợp Của Bạn Hasinh Mình Gặp Rồi,con Trống đó Mình Nuôi được Một Năm Hơn Mà Nó Vẫn ăn Trứng Như Thường ,con Trống Của Bạn Nên Bán đi để Lại Nó Cũng Không Làm ăn được Gì đâu

14. bi_map

bi_map Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá ăn trứng, theo mình nghỉ không liên quan gì đến tuổi tác đâu, trong tuần đầu tiên sau khi đẻ, con mái có khuynh hướng bảo vệ con hơn con trống. Nhưng sau đó thì con trống hay mái gì cũng sẽ ăn trứng, đặc biệt là khi bị đói.

15. 123 khido

123 khido Guest

chắc có lẽ con cá trống của bạn chưa thành thục, bạn nuôi nó thêm 1 thời gian nữa xem, rồi cho nó ép lại thử.

16. ilovefish

ilovefish New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui mới nuôi con cá la hán chỉ 2 ngón tai là đẻ rồi. Tui thả chung cả bầy, cá bố mẹ nó bảo vệ con dữ lắm.

17. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cá trống của bạn còn nhỏ quá, nó ăn trứng là phải rồi. bạn phải nuôi khoảng 12 tháng tuổi là thời điểm tốt nhất. Chúc bạn thành công lần sau

18. boylangtu

boylangtu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    tùy con mà thui,nếu nó hiền thì ko ăn,còn dữ thì con đực ăn hết trứng con cái thui hehehe

19. phu

phu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    cho tiểu đệ góp thêm chút ý kiến!
    tiểu đệ mới ngày hôm wa bị mất hết 1/2 ổ trứng(do con trống ăn). Con trống tiểu đệ nuôi dược 1 năm rồi, kúc đầu còn xà xuống thụ tinh, sau đó thì đi theo con mái ăn trứng mải. Nhức đầu wa!