cá trống bao nhiêu tháng tuổi thì ép được

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi khanhnoop, 31/7/08.

1. khanhnoop

khanhnoop Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình tậu được 1 cặp: king kanika(trống) và king nhất đại nữ hoàng(mái) nuôi cũng được khoảng 11 tháng rồi(cả hai con luôn) nhưng mà khi cho ép lần đầu thì cá trống không chịu xạ tinh mà lại ăn trứng nên mình tách 2 con ra vậy các prò cho hỏi nêu vậy thì cá nhà mình còn cơ hội làm bố hay không?
    thanks các bạn nhiều:):):)

2. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    ho hô nghe cái tên mỹ miều quá - chụp vài tấm cho anh em xem tí bạn gì ơi
    thường thì khi thấy cá mái lấy mỏ dọn vệ sinh kính bạn nên bắc cá trống bỏ vào hồ cá mái sau khi đả ngăn = tấm kính trong . bản năng cá trống thấy mái dọn ổ sẻ chuẩn bị làm cha .sau khi thấy mái cà vòi trứng vào đĩa thì kéo kính cho trống qua- trống lúc ấy đang sung mãn sẻ làm nhiệm vụ tốt hơn- nếu cho trống qua sớm quá , trống có thể sẻ cà dĩa (phóng tinh) trước cá mái thì hỏng việc
    phóng tinh vào thời điểm là 1 việc còn thành công thì còn kể đến nhiều yếu tố lắm bạn à - cá trống nuôi càng cưng thì tỉ lệ có tinh càng ít vì các thức ăn khô ko tốt cho cá trống ép đẻ đâu
    * thường thì ai cũng nuôi cá trống hồ vip và mái thì bỏ phế - việc bắt mái bỏ vào hồ trống cho ép cũng là 1 thất bại. bạn nên chuẩn bị 1 hồ đẻ đủ rộng cho mái sống trước 1 thời gian- lâu lâu bỏ trống qua kè kích thích mái tụ trứng- ko nên bắt mái qua hồ trống -trống sung đá mái bị thương thời gian xã trứng sẽ lâu hơn
    * trống bạn ăn trứng là do nó chưa chuẩn bị làm chuyện ấy hoặc bạn để nó lâu trong hồ đẻ - bạn chăm mái tốt 1 tháng sau sẻ đẻ lại thôi
    thân

Last edited: 31/7/08
  3. khanhnoop

khanhnoop Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks bạn nhiều! nhưng cá trống lỡ ăn trứng rồi thì sau này co ép được nữa kô mình nghe người ta nói cá trống ăn trứng rồi là hư luôn sau này ko ép được nữa. có đúng vậy ko? mình còn nghe là cá trống phải to hơn cá mái mới ép đc vì khi cá mái đẻ nó dữ lắm?thanks

4. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    hi hi hi !!!cá trống ăn trứng thì tùy thuộc nhiều vấn đề lắm!!!!bạn nên tham khảo thêm bài viết trên diễn đàn nha

5. tungnm70

tungnm70 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình con trống sẽ không có cơ hội làm bố nữa đâu. Lý do là nó đã ăn trứng rồi thì lần sau nó vẫn tiếp tục vậy thôi. Cố gắng kiếm lấy con đực khác thôi.

6. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    tùy thôi đâu ai ép lần đầu một chú cá là thành công đâu biết đâu do ngoại cảnh hay em mái cùi chuối nên nó hổng chịu, cá trống đẹp trai với cá mái già đời chồng thì ép tuốt cho dù bằng cỡ, nhưng tốt hết là anh phải bự hơn 2-3 lần em nó....

7. hotricuonghn

hotricuonghn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình thì 12 tháng tuôi ép là chuẩn nhất .........

8. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    hoàngduy-kontum chỉ hơi bị ngược đời đấy ! muôn tư vấn về ép đẻ cá la hán hay vài loại cá khác qua mình sẽ tư vấn cho ! có cá đầy đủ dể làm hơn .sms cho mình nếu các bạn thực sự cần giúp đở 0958218891. ABV là gia đình thì thành viên đều là ae không có gì phải dấu cả

9. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Cá trống 8 tháng là ép đậu rồi đó, chỉ còn tùy vào kỹ thuật thuần cá của bạn nữa thôi!

10. hotricuonghn

hotricuonghn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình nghĩ cá 8 tháng tuổi nếu cho ép tỷ lệ nở sẽ rất thấp. Chúc bạn thành công.

11. khanhnoop

khanhnoop Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi là trứng bao lâu thì nở dc ạ vì cá mái của em đã đẻ rồi trứng cũng tạo kén rồi mà đến hôm nay là ngày thứ 5 rồi màh chưa thấy trứng có động tĩnh gì hết vậy em còn hy vọng đc ko ạ