Cá trống có chửa

Thảo luận trong 'Phòng và chữa bệnh cho cá bettas' bắt đầu bởi minhvong99, 7/8/06.

1. minhvong99

minhvong99 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có chú cá, cho ăn trùng chỉ. Nay thấy bụng to căng ra muốn bung cả vẩy ra ngoài. Cá thụ động chỉ nổi trên mặt nước. Các bạn biết chữa "chứng chửa" này không chỉ mình gấp với không thì nó nhập viện phụ sản mất.
    Mình đã thay nước, bỏ muối + lá bàng + tetra nhưng không thuyên giảm mà có xu hướng diễn tiến nặng hơn nữa.
    Đa tạ

2. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác sưởi ấm nước lên đi,ngừng cho ăn lại cho nó sùng 24/24 đi,2-3 ngày coi có khác gì ko,nó bị sình bụng đó,bạn ko nên cho ăn trùn,dễ hư răng,hay sình bụng tốt nhất nên cho ăn lăng quăng ngày ăn 5-6 con thôi,cứ mỗi ngày cho ăn 1 lần,nếu bận thì 2 ngày 1 lần ko nên ngừng cho ăn quá lâu,nó sẽ teo người lại,mất nhớt đó nhé bạn.chúc bạn có chú betta khỏe mạnh.

3. F18

F18 Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Chia buồn cùng bạn nhé minhvong99. Mình cũng có 2 chú như vậy nhưng chết cả rồi. Mình mới biết một cách nhưng chưa thử lần nào, không biết có công hiệu không. Dùng kim chích nhẹ vào bụng cá cho sì bớt chất dịch ra, cho một ít muối vào nước nuôi cá, ngưng cho ăn một vài ngày ( cá betta nhịn đói hay lắm). Hay pha vào nước nuôi cá một ít thuốc trị sình bụng ở người và cũng ngưng cho ăn. 2 cách chả biết cách nào hiệu nghiệm nửa bạn làm thử xem, nhớ thông báo cho mọi người biết kết quả nhé! Chúc bạn may mắn.

4. F18

F18 Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Hồi nảy trả lời không biết tại sao chả thấy đâu, chắc phải gỏ lại quá. Mình cũng có 2 chú bị như vậy, đi tong cả rồi. Giờ mới tham khảo được 2 cách, chẳng biết có hiệu nghiệm không nửa. Cách 1, dùng kim chích nhẹ vào bụng cá, ấn nhẹ cho bớt chất dịch ra, ngưng cho ăn vài ngày, cho muối vào nước nuôi cá. Cách 2 là cho vào nước nuôi cá một ít thuốc tiêu (thuốc chửa sình bụng cho người bán ở các tiệm thuốc tây) + 1 ít muối , cũng ngưng cho ăn. Cả 2 cách mình chỉ nghe qua, chưa thử lần nào (tại cá bệnh chết cả rồi lấy đâu ra mà thử heeeeee). Nhớ báo kết quả cho mình với nhé, mình mong lắm đó. Chúc bạn may mắn

Last edited: 7/8/06
  5. minhvong99

minhvong99 Member

Thích đã nhận:
    0
    Về mặt "y khoa" thì bạn đề nghị sử dụng 2 phương pháp:
    - Ngoại khoa: chọc dẫn lưu, nhưng là chọc mù, nếu chọc trúng nội tạng thì đi tong con cá
    - Nội khoa: dùng thuốc. Mình sẽ thử cách này. Khổ nổi hiện không có thuốc nào chữa sình bụng ở người do ăn trùng chỉ cả.
    Cảm ơn bạn nghe, có kết quả gì mình sẽ kể lại.
    Thân

6. betta

betta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá em cũng vậy đóa bụng nó to ra gần bằng con mái:( thế là em bỏ đói nó:-S khoản vào ngày là hết ah`

7. minhvong99

minhvong99 Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh em ơi,
    Hôm qua mình đi làm về thì thấy chú nó đã ra đi rồi :(
    Chưa kịp dùng thuốc gì khác ngoài tetra cả.

8. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Bụng to như zậy thì hiếm khi chữa được lắm. Mai mốt rút kinh nghiệm thấy cá có triệu chứng: bơi yếu, ít ăn, bụng hơi phình to thi nên ngưng cho ăn, thay nước đã xử lý mỗi ngày, giữ nhiệt 30 độ thì cơ hội thành công sẽ cao hơn.