Cá trong hồ thủy sinh bệnh! HELP ME!!!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Rongdo, 25/5/08.

1. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bạn ơi giúp mình với!!!
    Tình hình là bầy cá trong hồ thủy sinh của mình bị bệnh nấm trắng gần hết rồi, đặc biệt là lũ Neon và Neon vua, cũng như đám cá dĩa nhỏ.
    Bệnh này thật ra rất dễ trị, mình có sẵn thuốc ở nhà. Nhưng mà mình nghe nói là trong hồ thủy sinh không thể cho 1 loại hóa chất nào vào, muốn cho cũng là hàng chuyên dụng, không dùng thuốc bình thường được!!!
    Trong quyển Cẩm nang nuôi cá cảnh của ông Dick Mills thì nói là phải lấy hết cây và than hoạt tính ra rồi bỏ thuốc vào hồ. Than hoạt tính thì hiện không có xài nên không sợ hút mất thuốc, nhưng hồ mình là hồ 1m2 x 50 x 50, taa2n cắm đầy nghẹt cây với cây, đã mọc tốt, giờ mình nhổ ra chắc chắn tan thương và khgó cắm lại, chưa kể nền bị xáo trộn nữa. Nên mình nghĩ là không khả thi.
    Còn bắt cá qua hồ khác thì cũng hơi "phê", vì cá nhiều mà nhỏ con, cây rậm rạp, rất khó bắt cho hết, rồi còn chuyện sau này nước trong hồ có còn mầm bệnh không khi mà không được dùng thuốc, mai này cá hết bệnh sao dám bỏ vô?
    Nếu thay nước thì cũng không dám thay hết vì chắc chắn không thể bắt hết sạch, chắc chỉ bắt số bị bệnh thôi, thay hết nước chắc mấy con còn lại die quá, mà thay nước cũng chưa chắc sạch hết mầm bệnh!

Các bạn làm ơn chỉ dùm mình cách nha, nếu bắt cá ra thì mai mốt thả vào lại có sao không? Hay là có loại thuốc nào trị bệnh cho cá an toàn trong hồ thủy sinh không?

Gấp gấp nha! Tụi nhỏ nấm trắng bám đầy rồi, sợ không cầm cự nổi lâu nữa!
    Thanks all!

2. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Để tạo sự cạnh tranh sinh học giữa các các vi sinh, bạn nên bổ sung vi sinh trong chế phẩm BIOnAQUA vào bể cá. Các vi sinh này sẽ lấn át và ức chế sự phát triển của nấm gây bệnh cho cá.
    Nếu cá bạn bị nhẹ, nấm từ từ sẽ hết. Nếu cá đã bị nặng, thì bắt buộc phải xử lý "cấp tính" bằng cách vớt cá ra, tắm muối và điều trị bằng thuốc đặc trị.
    Điều cần rút kinh nghiệm là "phòng bệnh hơn chữa bệnh".

Chúc bạn chọn được cách xử lý phù hợp.

3. trieunghi

trieunghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mà bạn ơi, bạn cho cái bản đồ cty của bạn đi, địa chỉ khó kiếm quá, đi tới lui hoài hỏi ai cũng chẳng biết

4. giancarlo

giancarlo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em cũng muốn mua cái gói vi sinh này , ở sài gòn có đại lý nào bán lẻ ko bro ?

5. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Cá trong hố thủy sinh bệnh bạn nên bắt ra rồi đánh thuốc chữa ở hồ khác vì trong một số thuốc có ít thành phần hóa học ko tốt cho cây, hoặc cải tạo lại môi trường hồ như nhiệt, vi sinh (bằng men MAI Việt chằng han).............

6. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    "Em cũng muốn mua cái gói vi sinh này , ở sài gòn có đại lý nào bán lẻ ko bro ?"

Ra cửa hàng bán cá cảnh nào chẳng có,mình mua ở của hàng bán cá cảnh nhỏ xíu gần nhà. Ku giancarlo ko mua đc thì anh mua giúp cho , bảo ku Thành cầm về cho.

<!-- / message --> <!-- controls -->