Cá trống không nhả bọt

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi HMFan, 27/10/07.

1. HMFan

HMFan Member

Thích đã nhận:
    14
    Tôi đang tính ép 1 cặp HM, đang cho 2 em kè nhau khoảng 3 ngày, nhưng không thấy cá trống nhả bọt. Theo kinh nghiệm các bác thì trường hợp này thả cho ép được không?

2. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Cá này ép o dc đâu,bảo đảm bạn luôn.Kỳ trước mình có 1 con trống o nhả bọt,cá mái vẫn đẻ nhưng o xả hết trứng dc,3 ngày sau thì cá mái chết do đọng trứng trong bụng...:-(

3. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    Theo mình nghỉ bạn cứ cho 2 con vào 1 chổ nào rộng 1 chút bỏ thêm 1 cái tháp bằng đất vô cho cá mái nó trốn sau đó lấy cái bịch trong mà mình hay mua lăng quăng đó cắt ra thành hình vuông còn kích thước thì tùy bạn sau đó thả con mái vô sau 30 phút thả con trống vô đợi khoảng 1 ngày rồi bạn nhìn vô tổ bọt nếu thấy trong tổ bọt có những hạt màu trẳng đục là cá đã đẻ rồi nếu vẫn chưa thấy thì để thêm 1 ngày nữa rồi vớt cá mái ra.Nhớ là cá mái phải căng trứng nha chúc bạn thành công

4. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bạn thử che một góc khuất trong hồ,dùng giấy báo dán lại cho góc đó tối một chút,thường thì như vậy cá trống sẽ chọn nơi đó làm tổ bọt..ngoài ra cá ko sung thì ít khi nhả bọt,nên xem lại vấn đề dinh dưỡng hoặc nguồn nước,cần thiết thì ngâm nước lá bàng..nước lá bàng tốt cho sinh sản.

5. HMFan

HMFan Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình đã thử thả 2 con vào ép, cá mái bị cắn tơi bời hoa lá, cá trống thì cũng nhả bọt nhưng ít và anh trống này cũng chỉ chăm chăm rượt em mái thôi chứ không lo xây tổ bọt như các anh khác. Mình thấy không kết quả lắm nên đã bắt 2 em ra rồi chờ dịp khác, không thì em cá mái chắc tiêu đời hoa wá. Cặp khác thì thành công mỹ mãn, chờ khi nào nuôi được cá con lớn sẽ show cho anh em xem.

6. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Cá trống rượt mái là đương nhiên rùi,vì đâu phải con mái nào cũng chịu liền đâu,con trống phải kè,dí và ép nó chứ!
    Có thể chỗ bạn ép có nhiều người wa lại hay sao ấy,bạn kiếm chỗ nào kín hơn xem sao!

7. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn ui nếu nó rượt ghê quá thì cho con mái vào cái lọ và bỏ vào đó 2 3 hum rùi lại cho zo ép tiếp đảm bảo ok còn nếu nó rượt ko dã man thì cứ kệ nó thui khi nào đẻ nó sẽ xây tổ to như con trống của tui lúc đầu nhả tổ bọt ít lắm nhưng khi đẻ xong thì ổ to gấp 8 9 lần ổ cũđó