Cá tụ máu bầm ở mang!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi poolking2409, 4/3/08.

1. poolking2409

poolking2409 New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của em 3 ngón tay hay bơi chúc đầu xuống đáy,có khi lên ngửa đầu lên trên. Màu nhạt thếch. nổi sọc rất nhiều,2 mắt mất cả màu đỏ,2 bên mang có tụ máu bầm,to khoảng ngón tay út,lười ăn,cứ thích núp ngay máy bơm và ko chịu bơi. các bác giúp em với. Con này em nuôi từ lúc còn bú sữa đến giờ nên cưng lắm. HIc. Xin chân thành cảm ơn ạ.

2. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    bạn coi lại nguồn nước nhé ,cá bạn chắc chắn bị nấm rồi ra tiệm mua thuốc nấm mà trị nhé ...

3. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tụ máu ở mang

trường hợp nhe thì là em nó bị xuất huyếtt mang do nhiễm độc clo hay hóa chất từ nguồn nuớc hay thưc ăn hết dat. cần thay nước mới, chi nước sach đã long kỹ vài ngày cho an toàn. them tý muối tỷ lê 1% oxy tang gấp đôi. theo dõi tong 12 giờ xem co hiệu quả không. còn trường hợp nặng thì
    cẩn thận , không khéo em nó bị ký sinh trùng bám vào mang rồi, ra ngay tiệm cá uy tin' co' kinh nghiệm mua thuốc tri về bỏ vào xô nước 20 lít, bo oxy, bỏ em nó vào, 24 giờ sau thay nước khác, bỏ thuốc y vậy, wa ngày thứ 3 thì thay nước và bỏ muối vào tỷ lệ 2%, nhớ theo dõi thường xuyên từ khi bắt đầu trị xem diễn biến thế nào nhe'. theo minh thì làm vậy đấy, cứu sống nhìu em rùi. chúc bạn thành công và có thêm nhìu ý kiến của các pro giúp sức nhé.:applause:

4. poolking2409

poolking2409 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thx các bro đã quan tâm cá nhà em. tình hình là hôm qua em nó nhợt cả màu,toàn thân trắng hếu như bệnh bạch tạng. Em đã làm như bác ChanhNhucaCanh mà chưa thấy có chuyển biến gì,cứ lờ đờ nằm im 1 chỗ.

5. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghi cá của bạn bị sốc nước nặng , khó qua khỏi bạn ui. Tuy nhiên cứ thử rút bớt nước còn đủ tới lưng cá thôi, để nhiệt 32 độ, sục oxy mạnh vào và cầu trời...khấn phật...

6. poolking2409

poolking2409 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em ý đã khỏe lại rồi ạ,bơi bình thường,màu lên ok. ^^. Thx các bro. Em quất 1 lần cả thuốc nấm và thuốc tiêu hóa. thế là xong.