CÁ TỰ NhiÊn ChẾt,giÚp Em VỚi!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi proabc123, 20/8/07.

1. proabc123

proabc123 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em có 1 hồ lớn,nuôi đủ loại như cá vàng,hồng nhung,bảy màu,kim thơm nhưng hôm nay một con kim thơmvaf 1 con cá vàng bị kẹt vào máy bơm nước vá chết trong đó,em ko phát hiện kịp nên làm nứoc đục ngầu,rồi một số con(2-3con)bị chết,em nghĩ là do nước dơ quá nên mấy con này mới chết:( :( :( .Sau đó em vớt hết cá ra bỏ hồ nhỏ(khoảng cái thau),vá bỏ rất nhiều trùn chỉ(khoang 4000 trùn chỉ).Đến chiều bỗng nhien 1 con hồng nhung chết nữa,khám nghiẹm cơ thể cá em thấy nó bị mất 1 con mắt:confused: em nghĩ là do mấy con trùn chỉ ăn hoặc là nó ăn nhiều trùn chỉ quá bị ngô độc.Còn 1 con cá xiêm của em nữa,nuôi trong hồ nhỏ với mấy con bảy màu ko sao,nhưng khi nuôi riêng thì lại lăn ra chết?
    Ko biết những điều em nghĩ ở trên có đúng ko,nếu sai thì làm ơn cho em bik tại sao cá em chêt.Cảm ơn!!!
    à,cho em hỏi sao trong hồ nhỏ em nói ở trên đó,tự nhiên có rất nhièu bọt???

2. deluxelu

deluxelu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có nhìu bọt chắc là do con cá xiêm nhả ra đó,bạn bỏ nhìu trùn wá làm cá mau chết lắm đó

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - Cá kẹt vào máy lọc hết sẽ làm cho nước hồ bị ô nhiễm --> cá chết.
    - Bạn bỏ quá nhiều trùng chỉ ( 4k là kinh thật đó :D ) mà trùng chỉ cũng không sạch sẽ gì nên nước cũng bị ô nhiễm luôn --> cá chết. Cá chết thì bị cá khác rỉa, bình thường thôi.
    - Có thể cá xiêm bạn bị sốc nước chết, hay có thể bị nhiễm bệnh khi còn trong hồ nhỏ, hoặc là do ăn quá nhiều trùng chỉ gây sình bụng.
    - Nước có bọt nhiều có thể là do cá xiêm nhả, nhưng cũng có thể do nước dơ quá nên bị đóng váng, nổi bọt.
    Các bạn bổ sung thêm sai sót nhé.

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn đã mắc nhiều sai lầm liên tiếp như Aeolus đã nói ở trên, đáng ra trong trường hợp này bạn nên bắt hết cá ra 1 xô nước sạch lấy từ bồn chưá, cho sủi oxy liên tục. Sau đó thay toàn bộ nước hồ, tráng qua 1 lần nước muối sát trùng rồi thả cá lại hồ, nhớ là dùng nước chứa trong bồn nha, nước lấy từ vòi thì cá sẽ chịu 'sudden death" á...:p
    Rút kinh nghiệm cho lần sau nha bạn!

5. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chắc chắn nước hồ có tanh,giờ bạn vớt hết cá ra một chậu nhỏ,cho một viên thuốc trị kí sinh (viên màu nâu,7k/viên) bán ở tiệm cá..còn hồ thì vài viên(hồ 1m cứ cho 5 viên)..để khoãng vài giờ,rửa hồ bằng nước pha muối vài lần...
    Khi trước mới tập chơi mình bị y chang như vầy,sau đợt tổng vệ sinh thì mới khắc phục..tốt nhất ko nên dùng trùn chỉ,thằng này là một ổ bệnh..thức ăn viên hoặc trùn đông lạnh an toàn hơn...Nếu ko có điều kiện trử nước wa ngày thì bạn mua chai khử nước mới (15k/chai) nhỏ theo liều lượng ghi trên đó..xong sủi oxy mạnh khoãng 15p cũng tạm được áh :D

6. KingDemon

KingDemon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời, 4000 trùn á, khủng khiếp, nhà mình để cái thau chứa có 1000đ trùn thôi mà nước đã dơ khủng rồi, bạn bỏ 4k trùn vào thì khi trùn chết nước sẽ ô nhiễm nặng dẫn đến cá chết hàng loạt đấy

7. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    mỗi lần mua trùn chữ em chỉ mua có 500 thôi đủ để cho 3 cái hồ ăn luôn đó huống gì anh mua 4 ngàn,ặc ặc

8. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Trước khi bỏ nước vào hồ lại thì nên phơi nắng qua một lần cho sạch mọi mầm mống bệnh!

9. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Ack bạn bỏ trùn chỉ chi mà lắm thế lại bỏ vào cái hồ nhỏ ko có lọc và oxi nữa chứ cá die là phải.Bạn cứ làm theo hướng dẫn của mấy huynh ở trên là quá ổn rồi