cá tui bị sình bụng

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi blackangel1306, 16/9/07.

1. blackangel1306

blackangel1306 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy hôm nay không hiểu sao cái bụng của nó cứ bự ra rõ rệt.nhờ các anh em trên 4r chỉ giáo (cá trống)

2. thienthachnho

thienthachnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    do bạn cho cá của bạn ăn quá nhiều rùi đừng cho nó ăn nửa và bạn nên lấy nó ra nuôi riêng những con cá khác đi và ra tiệm mua thuốc cho nó uống đi ĐÂY LÀ TÀI LIỆU CHO BẠN THAM KHẢO.chúc bạn thành công
    BỆNH SÌNH BỤNG
    Bệnh sình bụng hiếm khi bùng nổ thành dịch, nó thường chỉ ảnh hưởng trên từng cá thể. Bệnh rất dễ nhận ra với sự sưng phồng to ở vùng bụng. Cá La hán nhiễm bệnh cần phải đưa ra hồ cách ly càng sớm càng tốt, vì nó cần được điều trị trong môi trường cách biệt với những con cá khác. Thông thường, bệnh này thường kết hợp với triệu chứng hình thành phân trắng, nhầy và những chỗ phồng nhỏ dọc theo đường giữa thân. Nếu cá không biểu hiện bất kỳ triệu chứng nào khác ngoài sưng phồng bụng thì rất có khả năng cá bị tắc ruột hay bị bướu và thường xảy ra khi cá đang ăn bình thường. Tuy nhiên, chắc chắn hay không chỉ xác định được khi mổ ra mà thôi.
    Bệnh sình bụng trong cá cảnh thường có nguyên nhân bắt đầu do nhiễm virus, sau đó kết hợp với nhiễm khuẩn. Do đó, sình bụng phải được xem như là một bệnh kết hợp. Ở giai đoạn đầu cá nhiễm bệnh thường có gan màu vàng. Nếu mổ bụng cá bị sình bụng, chúng ta sẽ thấy xoang bụng đầy chất lỏng, có thể rất lỏng hoặc có thể bán lỏng; một số bộ phận trong xoang cơ thể bị teo lại. Đôi lúc các dịch tích nơi xoang bụng tạo áp lực trên bong bóng khí, do đó làm cho cá la hán không nổi lên trên mặt nước được.
    Cá la hán bị sình bụng được điều trị với chloramphenicol trong hồ cách ly, lưu ý những con cá còn lại trong cùng một hồ cũng phải được phòng bệnh với Nifurpirinol (100 mg cho 40 lít nước).

3. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cách tốt nhất là bác mua tetraxilin về đó, có 2k5 một vỉ ah, với cái ong chích, bac gỡ 1 viên pha vao nứơc ấm, sau đó rút một CC thôi bơm thẳng vào miệng cá, làm như thế thuốc sẽ đi thẳng vào ruột, vậy mới hiệ wa, mình làm òi nên bạn yên tâm. chứ ban pha thuốc vào nước thì ko hiệu wa đâu, một ngày làm một lần

4. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sình bụng khó trị và mất thời gian lắm nha .4r này có nhiều bài về bịnh này lắm cố gắng tham khảo nha .mình bị một em rùi die.....!!!!!!!

5. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác tới tiệm cá mua metro, nói trị sình bụng là người ta bán
    về cho vào, cách ly, cho thêm muối nữa, 300g/100l, cá bác bị nặng rồi, bụng bự
    àh, có vô Tp.HCM được ko, mình cho thuốc, sau 24h là hết

6. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các Bác ơi...hình như bạn ray8910 này có thuốc đặc trị bệnh đường ruột...ko biết bạn có thể truyền bí quyết cho anh em sử dụng được ko??? vf theo mình biết loại bệnh này điều trị rất lâu...mà bạn chỉ cần 24 tiếng là cá hết bệnh thì quả là cach hay tuyệt vời rồi...hy vọng bạn có lòng hảo tâm, chia sẻ kinh nghiệm cho anh em học hỏi....thay mặt anh em trên 4r cảm ơn bạn trước...

7. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vâng cũng ko có kn gì cả, chỉ là 1 loại thuốc thôi
    nếu cá mà bị mắc bệnh, dùng 1g/1000l là ổn

8. leejun

leejun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @ all : cá mình cũng đang bị sình bụng , thời gian mới phát bệnh bụng to sau đó cá đi ra phân dạng sợi tráng kéo dài...mình mua thuốc 2 gói loại 5000/1 bịch cho vào rồi được mọt thời gian thì bụng cá sẹp lép lại rồi bỏ ăn luôn , bây giờ nhìn tội lắm...anh em cho mình hỏi phải trị sao cho hiệu quả và bệnh này trị trong thời gian bao lâu..cá mình bị 1 tuần rùi hicihic...
    @ ray8910 : mình o TP hcm bác có thể cho em biết thuốc j kô ???

9. leminhhai

leminhhai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá em cũng bị vậy , mấy anh bảo nó bị bệnh đg ruột rồi đó. Dùng Metro hoài nhưng vẫn chưa khá . Loại bịnh này khó chuẵ thật

10. DUCTIN5450

DUCTIN5450 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình cũng đang bị nè mình mua thuốc cóm loại con nít uống pha với nước rồi dùng ống tiêm bơm vào miện ngày 2 lần được 2 ngày rồi thấy nó có vẽ khỏe khỏe . nếu có kết quả mình sẽ báo cho các bác biết nha

11. luckyfish

luckyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bịnh này khó trị thật. mau chết í:crying: bị chừng một ngày là chết,mình bị chết 2 em king bột rồi, mà hai em thật đẹp mua hơn 400k đó, buồn quá, mỗi lần đi lựa thì rất là khó tìm được em như ý. các bạn cho lời khuyên khi phát hiện bị sình bụng thì làm gì để cấp cứu?

12. BeChanh

BeChanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    dạo trước cá bột king kim cương của mình cũng bị sình bụng,bụng to lên,ra phân sợi trắng..nó cứ chìm xuống đáy hồ,bơi ko nỗi,cứ lờ đờ...Mình đi mua hai loai thuốc Metronidazole+ Vicometrim...Sau đó đem con cá bệnh bỏ sang 1 cái thau tách riêng với các con cá khác,mình cho chút muối vào thau,bỏ sủi khí vào,sau đó tán nhuyễn 2 viên thuốc rồi đổ vào thau.Mình ngâm con cá 3 ngày,không cho nó an gì cả.Sau 3 ngày vớt con cá ra,nó khỏe và bơi tung tăng luôn.Chúc con cá bạn mau sớm khỏe bệnh