Cá vàng ăn cái chi?

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi Angel Fish, 16/3/08.

1. Angel Fish

Angel Fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Em nuôi 2 em cá vàng và 1 em hột lựu trong hồ 50x30x30cm.Trang trí bằng sỏi và cây giả.Em đã đọc nhiều bài viết về cá vàng trên ABV nhưng em chỉ đọc được cá vàng là loài ăn tạp mà không biết cụ thể nó ăn gì.Em nuôi 2 em cá vàng được hơn 1 năm rồi và chỉ cho cá vàng ăn thức ăn tổng hợp .Em thử cho nó ăn cơm và rau xà lách nhưng nó không ăn các bác ạ.
    Các bác biết cá vàng ăn gì chỉ cho em với .
    Còn nữa ,cá của em bị chứng gì không biết.Cứ bơi quanh hồ như điên( nó ko bơi ngửa)khi không bơi như thế thì nằm im dươi đáy hồ .Không khéo nó về thăm tổ tiên mất:crying:

2. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá vàng là loài ăn tạp nên thích hợp với nhiều loại thức ăn
    người nuôi chủ yếu cho cá vàng thức ăn tổng hợp dễ tiêu hoá và ít bẩn nước, còn dinh dưỡng thì trùn chỉ, lăng quăng (mình thường lược trùn chỉ qua nước muối nồng độ cao trước khi cho ăn để diệt hết khả năng gây bệnh)
    cho ăn cá mồi cũng được, đây là loại thức ăn mình hay cho ăn nhất vì cá phải vận động nhiều mới bắt dc mồi nên sẽ phát triển kỳ vây đẹp dài hơn, cá sẽ khoẻ hơn (coi chừng rận nước có trong cá mồi), nhưng đừng thấy chúng khó bắt mà tội nghiệp rồi lại cho ăn thức ăn tổng hợp nhé, dần dần sẽ nhanh nhẹn lên thôi
    lâu lâu mình để một ít loại rau vào nước đến khi úng thì cá mới ăn dc, những loại trái cây mềm như bưởi, dưa hấu sầu riêng... tụi cá vàng rất thích
    mấy lần đầu cá sẽ không ăn những món đó, phải kiên nhẫn

cá của bạn không bị gì đâu, nếu như cá nằm dưới đáy hồ ít cử động nghĩa là chúng đang ngủ đấy, không có gì đâu, chỉ có điều ngủ không đúng giờ giấc thôi
    nếu có thời gian thì khi cho ăn nhớ tắt máy lọc (vẫn để sủi khí), khoảng 30 phút sau cá ăn hết thì bật lại

3. dat

dat Active Member

Thích đã nhận:
    5

Cá ba đuôi nói riêng hoặc cá nói chung mà ăn luôn trái cây như: bưởi, sầu riêng, dưa hấu,... đặc biệt ghê há, chắc nhắn VTV3 xuống để lên "Chuyện lạ đó đây" quá :).

4. hundderkatze

hundderkatze Active Member

Thích đã nhận:
    0
    he he he, bọn cá vàng này ăn rõ lắm, chỉ tổ bẩn nước. Bạn nên cho nó ăn vừa vừa thôi. Còn nó cứ bơi loạn cả lên la do nó bị tù túng, chật chội. Bạn thả ra hồ lớn hơn thử xem.

5. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Em không có hồ lớn do điều kiện kinh tế không cho phép.Nhưng ba em lại có hồ lớn 80x50x50 .Thực ra cái hồ 50x30x30 kia là do em xin của ba em còn cái hồ của em bé tí tẹo.T.T
    Loại như cái mồi hoặc trùn chỉ ,lăng quăng em còn cho cá vàng ăn được.Còn rau ,dưa hấu ,sầu riêng ,...em chẳng biết cho cá ăn kiểu gì.

6. yellowfish

yellowfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Hi hi. Cho cá ăn sầu riêng? Hơi bị sang và cũng mới nghe nói đó. Minh nghĩ thỉnh thoảng cho vào hồ vài cọng rong cho cá rỉa là được rồi. Cho cá ăn càng nhiều càng mau dơ nước. Ngày mình chỉ choăn có 2 lần thôi. Mỗi lần làm động nước bọn chúng bu lại dễ thương thiệt.

7. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Em đã thử cho ăn cái khác nhưng nó không ăn ạ .Nó chỉ ăn thức ăn tổng hợp thui T.T

8. bupbebebu

bupbebebu Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe nói cho cá ba đuôi ăn tép sẽ phát triển đuôi phải không bạn???
    Mình định mua thử nhưng không biết đúng không???
    (0_0)

9. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ở nhà mình thì mình cho tụi nó ăn thức ăn khô(5k/ hũ nhỏ í)và ăn cá châm,1 tuần thì cho ăn cá châm 2-3 lần,cho tụi nó ăn cá châm thì vây sẽ phát triển đều và đẹp hơn,đặc biệt là tụi cá nhà mình rất thích ăn cá châm,2k cá châm mà 4 con cá xử lí trong vòng nửa tiếng hic hic

10. Cá xấu

Cá xấu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá ba đuôi mà bác hugo cho ăn sang quá. Cá nhà mình thì quanh năm toàn là đồ ăn dành cho cá nông nghiệp loại hạt vừa 10k/1kg. Mua 1 kg ăn hơn 8 tháng rồi mà vẫn chưa hết. Mình nuôi hơn 1 năm rồi và bọn nó to gần bằng nắm tay áh. :D

11. camatloi

camatloi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy em cá nhanh nhẹn còn có thể rượt lũ cá trâm mà "táp".chứ còn chậm chạp như em thủy bao nhãn thì chắc chỉ đớp nước không quá...hichic.Nhà em có nuôi 1 em thủy bao nhãn,mỗi lần cho ăn cá mồi thì trông nó thật tội nghiệp,vì vậy cuối cùng cũng phải bổ sung thức ăn tổng hợp cho ku cậu :D

12. bupbebebu

bupbebebu Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho cá ba đuôi ăn tép có tốt không??? Nghe nói sẽ giúp cá phát triển đuôi phải không mấy bạn???