Cá vàng bị bệnh

Thảo luận trong 'Phòng chữa bệnh cho cá vàng - chép - koi' bắt đầu bởi Caytown, 20/5/11.

1. Caytown

Caytown Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cả nhà giúp em với, cá vàng nhà em bị trùng mỏ neo, sau khi sục sạo trên này thấy có bài thuốc chữa trùng mỏ neo bằng thuốc tẩy giun fugacar, em mua về thực hành liền. Em tuận thủ chỉ dẫn 100l nước/ 1 viên. Sau khi cho thuốc xong thấy cá vẫn khỏe, nửa ngày sau thì cá không thấy ăn mà bệnh tình ngày càng nặng. Những chổ có trùng mỏ neo bám ở đuôi thì phồng rộp, tụ máu, em vẫn bình tĩnh chờ đến 1 ngày thì thay 30% nước. Hiện tại đã gần 2 ngày trôi qua mà cá vẫn không chịu ăn, cả đàn rúc vào góc bể~X(~X(. Nhiều em nhìn có hiện tượng tuột nhớt (có bọt khí li ti bám dải nhớt bám theo trên lưng, bụng), đuôi cụp, phần rìa đuôi bị tưa ra nhìn rất thảm. Các bác xem em phải xử lý thế nào cho đàn cá của em ???(bể em 90x40x50 nuôi 1 em gù, 1 em lan thọ và mấy em đầu lân_tổng cộng là 9 em vàng và 6 em bống). Lần trước em bị nứt bể đã chết một số rồi, vừa mới mua lại thì lại dính đợt này, các bác giúp em với:crying::crying::crying:

2. tranvuhuy

tranvuhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Trùng mỏ neo không nên chữa cách như thế
    Mình khuyên bạn vớt cá lên lấy nhíp nhổ và qua Aquagreen ở 74 Nguyễn Trường Tộ hoặc bên Gia Lâm về dùng sẽ hiệu quae
    Hơn nữa nuôi bống là bống mút cá vàng đó nhé !
    Cứ yên tâm đảm bảo làm theo mình sẽ khỏi !

doandu and Mr_guns like this.
  3. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Cá vàng của em bây h thế này đây, thảm quá.
    Bây h phải làm thế nào để cho cá hồi lại hả các bác? phải làm sao cho cá khỏe lên đã rồi tính sau, em cho teraxilin vào bể để phòng vk rồi, cá em bây h còn bị tuột nhớt nữa.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:21 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:18 PM ----------

Sao em không gửi được hình nhỉ? em làm theo hướng dẫn rồi mà

Last edited: 20/5/11
    doandu thích bài này.
  4. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Sáng nay nhìn bọn nó thảm quá, mà em thì không nỡ nhìn bọn nó chết thế nên em cho bọn nó ra sông Hồng cả rồi:crying::crying::crying:. Mà sao khi thả ra sông thì bọn nó bơi khỏe thế, có khi ra sông bọn nó lại khỏe lại các bác nhỉ:confused::confused:???

doandu thích bài này.
  5. tranvuhuy

tranvuhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    .....
    Khi nuôi cứ cho thêm muối hột vào là sẽ ổn thôi , bể cá h muốn nuôi tiếp bạn bỏ không 1 tuần không đổ nước hoặc cho 1 , 2 cân muối vào pha nước để mấy hôm đã
    Mua cá ngoài hàng nên cẩn thận dính bọn mỏ neo này dai y như đỉa mà làm cá mình sau này không lớn lên được nữa , ngaòi ra trong trùn chỉ cũng có trùng mỏ neo nhé !

Mr_guns and Caytown like this.
  6. dohoangbasic

dohoangbasic Member

Thích đã nhận:
    13
    huhuhu em dính trường hợp y như pác này....
    em nuôi chép koi, thấy 2 em bị dính trùng mỏ neo, search trên mạng thì có bài viết dùng thuốc fugaca 1 viên/ hồ 60cm.
    Em có bắt cá ra nhổ trùng mỏ neo, sau khi dùng thuốc thì cá có dấu hiệu bỏ ăn, đến hôm qua thì thấy cá có vẻ lạ lạ, sáng nay em thay 80% nước trog hồ...từ chiều đến giờ cả bầy cá cứ bơi lờ đỡ, vảy xù lên, vây có vài chỗ như bị thối rữa nhìn thảm ghê gớm.....
    Hận cái thằng bày trò dùng thuốc fugaca ghê gớm....

Em có bỏ 1 lượng muối vào hồ, pác nào có cách giúp em với, làm ơn!!!!!

7. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Thành thật chia buồn với bạn, ban đầu cá còn bơi lờ đờ, sau thì nằm yên ở góc bể luôn sau đấy là tuột nhớt và.... Mình thấy bên box la hán có người bán thuốc chữa tuột nhớt và thối vây, bạn sang đấy hỏi thử xem, còn bỏ muối vào hồ thì không nên bạn ah. Chúc cá bạn tai qua nạn khỏi

dohoangbasic thích bài này.
  8. dohoangbasic

dohoangbasic Member

Thích đã nhận:
    13
    Thank bạn....nhưng tất cả đã đc yên nghỉ rồi :(( nhìn cảnh từng con 1 ra đi mà mình ko cầm lòng đc, cũng tại mình dại nghe lời vớ vẩn dùng fugaca... tiền mất tật mang. Nếu chỉ bắt cá ra nhổ trùng mỏ neo thi đã không sao rồi....

9. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Các bạn lưy ý: Thuốc fugaca này rất mạnh, nên muốn nuôi cá lại thì chịu khó mua một túi than hoạt tính cho vào bộ lọc cho chạy vài ngày thì mới dùng lại bể cũ được, nếu không cá sẽ lại bị tuột nhớt và chết (mình vừa tiễn 3 em LH ra đi...)

10. nguyenvietloc

nguyenvietloc Member

Thích đã nhận:
    2
    tuột nhớt là một phản ứng bt của cơ thể cá vàng khi gặp điều kiện mt bất lợi như nước bẩn, cho ăn t ăn bẩn, nhiệt độ thay đổi đột ngột, giao mùa... Điều bạn cần làm bây giờ là cho một ít muối và bể nứoc khoảng 1 - 1.5 thìa cà phê cho 20l nứoc. Sau đó cho sủi khí nhẹ kèm với tăng nd nước lên một ít.... Hy vọng lần sau nếu gặp bạn sẽ xử lý dc.... Nhớ thanks nha

11. thanhthuthandam

thanhthuthandam Member

Thích đã nhận:
    0
    để cá nặng z chủ thớt chỉ cần nhổ con mỏ neo ra và tắm muối 15 phút sau 2 hôm n sẽ lành và ăn khỏe ze

12. quaqvu

quaqvu Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá Mình cũng bị như vậy các ah chi pro giup mình cách trị với.