Cá Vàng bị mọc rong

Thảo luận trong 'Phòng chữa bệnh cho cá vàng - chép - koi' bắt đầu bởi hikaruvn2004, 29/10/07.

1. hikaruvn2004

hikaruvn2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy hôm trước cá vàng của mình tự nhiên bị lỡ 1 lỗ lớn trên lưng , máu đọng ở đó thành 1 cục lớn , mình bắt cá lên( để ý kỹ) thì thấy có 1 sợi màu xám ( hơi xanh xanh) nằm ngay chỗ vết loét, mình bứt nó ra thì thấy nó có 4 chia màu trắng nhỏ nằm ăn vào trong thịch cá( theo mình nghĩ nó là rễ) sau đó đem ngâm nước muối hết 30' rồi cách ly 3 ngày giờ cá mình đã khỏe và bơi lội bình thường.

Hôm trước lại thấy có 2 em cung bị loét, 1 xuất huyết đuôi và 1 ở mang ( cá lội lờ đờ làm biến ăn) để ý kỹ lại thấy có cọng gì giống rong nữa nên bức nó ra rồi làm như con trên. giờ nó cũng đã khỏe lai.

Thế có Pác nào biết đó là gì ko? cho xin Ý kiến.( theo em thì nó giống 1 laọi ký sinh trên cá, mua cá vàng ngoài tiệm về ưa bị cái này, để ý kỹ mới thấy, càng ngày nó càng dài và con cá càng ốm. Nhưng nhổ nó ra rồi con cá bơi thấy thương.) Vậy nÓ là gì hả mấy Pác?

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Con đó là con sâu ba ba (ngoài bắc gọi thế), nó sống ký sinh bên ngoài cá vàng, chép. Cá mới mua về thường có bọn này, khi ta mua về cần quan sát và bắt cá ra để loại bỏ nó bằng tay, sâu ba ba không trị được bằng thuốc. Nhiều trại cá vàng và cá chép bị nạn sâu này hoành hành.

3. aile

aile New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của bạn mắc bệnh "giun móc câu." Tiếng Anh là Anchor Worm. Bạn cần trị nước bằng thuốc tím trong 7-10 ngày . Sau đó dùng thuốc tím trị thỉnh thoảng . Dùng Dylox , Dimilin rất cũng rất hữu hiệu nhưng không rẻ bằng thuốc tím

Thân

4. hikaruvn2004

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn các bạn nha. nhưng Trị Bằng cách nào, và mua thuốc ở đâu? Thứ thuốc DyLox Hay Dimilin đó, thuốc tím cũng được, mình nuôi cá được 1 năm rồi nhưng chưa từng bị tình trạng này

Nhưng cũng thật cám ơn các bạn, ko ngờ mới đưa lên đã có người giải đáp thắc mắc dùm mừng wá

5. dzungcloud

dzungcloud Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ngày trước nhà mình cũng bị loại này ,nói chung rứt ra thì cá cũng bị đau nên nhiều em nghẻo luôn còn em nào sống được thì sống, cá 7 màu với secam cũng bị .dùng muối và thuốc tím là oki roài.chắc bác biết mua thuốc tím ở đâu rồi chứ.

6. hikaruvn2004

Thích đã nhận:
    1
    hì minh dung muối ko hà mà hổm rài thấy tụi nó cung khỏe rồi , chỗ loét ũng lành nên hôm nay cho mấy em về với đàn. Vừa về cũng dành ăn dữ lắm chắc là ok roài. Cam ơn các pác

7. bong hoang

bong hoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Chữa cá bị mốc

Cá bị mốc rồi. Bạn có thể dùng Sanhmêtylen (Thuốc bôi chốc đầu của trẻ em) hoặc Têtaxylin với tỷ lệ 1/100 pha vào bể cà. Chúc bạn thành công.

8. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Không phải là mốc mà là giun móc (anchor worm). Nên nuôi riêng và chữa trị cho dứt kẻo cả hồ bị ô nhiễm và sẽ lây sang cá khác.

9. AK.8

AK.8 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đợt bể cá nhà tôi cũng bị cái này, nhìn kinh dị lắm, sau có hỏi lên đây, có bác nói là do thả rùa nuôi chung, tôi nghiệm thấy chắc là đúng nên bỏ ra. cho muối và điều trị tưng con, thay nước, hết bệnh.Có con còn bị vào đúng mắt, ghê lắm , kinh dị luôn