cá vàng bị nấm! cấp cứu

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi 123aha, 3/3/08.

1. 123aha

123aha New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ui. ai biết cho em hỏi nho tẹo. cá vàng nhà em nó bị mốc. trên người có nhiều đốm trắng. giờ nhìn chúng nó yếu lắm. ai biết chữa thế nào mách hộ với. cấp cứu. trùi ui. mấy con đó mà chết người yêu em lại khóc sưng mắt mất.:crying:

2. toanstrong

toanstrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cấp cứu thì ..... pha nước muối 2-3% # 200-300gr/ 10 lít (nhớ lâý nước đã xả Javel nhé), cho em nó vào xục oxy khoảng 2-4h, mua cây sưởi đặt nhiệt độ 32 độ cho vô luôn. Nước trong hồ cũ thì xả ra hết, tráng nước muối sát trùng sạch rồi cho nước mới vào pha tỷ lệ khoảng 0.5% (cho khoảng 1/3 - 1/2 hồ thôi cho đỡ hao muối, hì hì).

Sáng mai ra cửa hàng cá mua 1 gói thuốc chống nấm rồi pha theo hướng dẫn.

Chúc cá bác mau khỏe nhé.

(lưu ý là cá con hoặc trùn chỉ mua ở cửa hàng lúc này hay bị nhiễm nấm lắm, nhớ rửa kỹ nước muối trước khi cho vô hồ)

3. tilun

tilun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hai loại này mình cũng thử rùi nhưng hiệu quả coi chưng đi ngược lại đó nha, nếu bạn mới phát hiện cá bị nấm khi cá còn khỏe thì may ra được còn nếu cá yếu quá hay bỏ ăn dzì dzì đó thì bạn nên chơi loại Methylene xanh bán đầy ngoài tiệm cá ấy, cái lọ nhỏ nhỏ có tên Bensol hay loại nào cũng được về nhỏ vào hồ theo liều lượng vừa đủ theo dõi trong sau hai ngày thay nước mới rùi nhỏ thêm chút ít cầm chừng cho đến khi cá hết bệnh ăn trở lại....cách này mình áp dụng cho hầu hết các loại cá nhà mình và thấy hiệu quả hơn cách "hơi liều lĩnh" trên. Chúc bạn có hồ cá đẹp.:applause:

4. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cách hữu hiệu nhất đây (theo kinh nghiệm đã thử nhiều cách)
    bắt những con nặng nhất ra, nếu bệnh toàn bể thì phải thay nước toàn bộ mới, xúc hết nước, lau chùi cả máy locx5, ống lọc...
    thay nước vào vừa đủ cho con to nhất bơi dễ dàng là dc
    tăng lượng muối
    thêm dung dịch trị nấm (xanh dương bán ngoài mấy tiệm cá) hoặc một viên nhộng, hãy cho vào lượng nhiều hơn chỉ dẫn nhé, theo chỉ dẫn là cứ 3 ngày phải thay nước, nhưng kinh nghiệm là sau 24 giờ phải thay toàn bộ và thay nước toàn bộ như trên thì cá khỏe hơn mỗi ngày
    trong thời gian này đừng cho cá ăn

nếu muốn an toàn thì hãy chấm thuốc ở những nơi bệnh rồi cá thả lại vào hồ có ngâm thuốc

chúc bạn thành công nhé

chuẩn bị nước đã khử chlore nhé, phải thay mỗi ngày đấy

5. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo ý kiến của mình nếu dùng cách này là quá nguy hiểm !
    Bởi khi cá đã bị nấm nặng thì sức khỏe và sức đề kháng giảm đi rất nhiều , việc thay toàn bộ nước trong bể là 1 cách không thiết thực ngay cả khi cá khỏe chứ không nói là cá bị bệnh .
    Bạn nên lưu ý khi thay nước đột ngột sẽ gây sốc cho cá và khi đó sức đề kháng giảm là điều kiện " cực " thuận lợi để cho vi khuẩn tấn công vào cá khiến cho cá ngày càng yếu hơn .
    Mình nghĩ điều trị bệnh cho cá đòi hỏi thời gian chứ không thể 1 chốc 1 lát được . nên bạn nên chờ .
    Cách chữa bệnh của mình như sau :

1. bạn mua thuốc trị nấm của nhật hay gì ý ( mình không rõ ) giá 25k/1 gói , khi pha vào nước có mầu vàng . bạn pha vào bể với hướng dẫn trên bao bì . mỗi ngày bạn thay nước 20%-30% . mỗi lần thay nước bạn lại cho thêm 1 ít thuốc trị nấm vào bể . rồi cứ như vậy cho đến khi hết gói thuốc thì thôi ( thường là sau 2-3 ngày thì hết thuốc , và nước sẽ trong trở lại sau khoảng 4-5 ngày thay nước ( mỗi ngày vẫn từ 20%-30% ) .

2. Bạn dùng sưởi tăng nhiệt độ lên khoảng 29-30 độ như vậy giúp cá khỏe hơn .

Như vậy sau khoảng 1 tuần thì cá sẽ khỏe lại .
    Chúc cá của bạn chóng khỏe mạnh !!!