Cá vàng bỏ ăn. Ai biết chỉ dùm!

Thảo luận trong 'Phòng chữa bệnh cho cá vàng - chép - koi' bắt đầu bởi Togiakien, 5/3/07.

1. Togiakien

Togiakien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào các anh/chị!

Em có một con cá vàng (oranda) mấy bữa nay nó bỏ ăn và có vẽ lừ đừ. Em đã thử thay 25% nước nhưng tình hình vẫn vậy. Mấy con oranda nuôi chung thì vẫn ăn uống và bơi lội bình thường. Anh/chị có biết nó bị bệnh gì không và cách chữa trị ra sao?

Thân

2. TÔN BẢO

TÔN BẢO Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì bạn nên vớt nó ra riêng, bỏ tí muối vào, tăng nhiệt độ bằng cây sưởi ( khoảng 30-32c) dùng giấy báo che bớt ánh sáng bên ngoài , vài bữa là OK .

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Đây có thể do nước thôi , bạn thay hết nước châm nước khác vào ( nước đã ủ _ mặc dầu đây là cá khoẻ) và ngưng ko cho cá ăn , trên mặt hồ nên có rong trôi nổi hay bèo lục bình gì đó cho cá mau thích nghi hơn , nếu cho muối vào nên cẩn trọng vị loại này ko chịu muối` đâu nha bạn nhiệt độ mà BẢO đưa ra có thể giúp cá mau................chết thôi .
    Mà cá vàng mà bỏ ăn thì nguy thật đất , vì đây là ông bà ăn tạp ấy .

4. Togiakien

Thích đã nhận:
    6
    @ Tôn Bao: Mình cũng đã cho muối vào rồi nhưng theo mình tăng nhiệt độ thì không nên vì đây là cá hàn đới mà.

@ cây với cá: Cho mình hỏi là nếu thay hết nước như bạn nói liệu có ảnh hưởng những con cá khác không? Mới đầu mình tưởng nó chán thức ăn khô, mình đã đổi cho nó nhiều món nhưng nó cũng không ăn. Nó cứ chui chui vào một góc vậy đó. Dù sao mình cũng sẽ thử cách của bạn.

Cảm ơn các bạn nhe

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Chui một góc .......có thể là nhát thôi , đừng làm nghiêm trọng quá vấn đề .Thay hết nước tốt chứ sao lại ảnh hường cho những con khác , mà đều này bạn cần lưu tân rằng nếu bạn muốn chữa bệnh cho cá bạn nên quan sát và bắt con bệnh ra chữa riêng chứ tuyệt đối ko được chưa hỗn hợp nhiều con ( bệnh lẫn khoẻ)
    vì như thế bạn vô tình sát cá thôi , mà bạn cũng nên quan sát xem nó có tróc vẩy ko cái đã , nếu có trọc vẩy nhiều khi là do kí sinh rồi ( mệt đó ) , nếu ko do nước bẩn ko hợp vs nên cá bong vẩy , bạn cũng nên rút kinh nghiệm ko nên thay đổi thức ăn kiên tục khi thấy cá ko ăn , vì thường thì mới mua cá về ta ko cho ăn ngay trong ngày đâu bạn .

6. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá vàng không thích nước nóng ,nó ghét lắm,còn thay đổi thức ăn thì có thể nó bị đau bụng bạn để ý thấy nó đi ra phân trắng thì nó bị rối loạn tiêu hóa

7. Togiakien

Thích đã nhận:
    6
    @ Cây với cá: Tớ quên cung cấp một vài thông tin, con này nuôi cũng được vài tháng rồi, trước đây nó rất vui vẽ cũng như mấy con bạn của nó. Nó chỉ mới bỏ ăn mấy bữa nay thôi và chui vào một góc. Cá không bị tróc vẩy. Lúc mới mua về tớ cho nhịn qua đêm rồi sáng hôm sau mới cho ăn. Tớ còn ít kinh nghiệm nên đúng thiệt là hơi quan trọng quá vấn đề. Thanks

@phamhoang: nếu bị rối loạn tiêu hóa thì mình làm thế nào hả bạn?

Thân

8. Togiakien

Thích đã nhận:
    6
    Con cá vàng này đã die rồi, bác admin đóng box này lại dùm!

Thân

9. zZHoaCoTuZz

zZHoaCoTuZz Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hixxx , chia buồn với bạn , mà sao die sớm thế :D :D