Cá vàng có thể sống chung voi loài cá nào - cá chép

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm nuôi cá vàng - cá chép - koi' bắt đầu bởi catapchung, 13/9/07.

1. catapchung

catapchung Member

Thích đã nhận:
    0
    _Các anh chị ơi ai chỉ cho em bít cá vang nên sống chung với loài nào - loài cá chép:( :( :(
    _Nhà em ở Phan Thiết em tìm hoai chi toàn là cá 3 đuôi T^T có ai bít chỗ nào bán các loại ranchu,kyokin,đầu lân,ngọc trai ko:crying: :crying: :crying:
    _Hồ nhà em d40 r40 c40 nên nuôi bao nhieu con cá vàng

2. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu 1 mình cá vàng thì chỉ nên nuôi 2 kon thui , hồ nhỏ wa

3. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá vàng (ba đuôi) không nên nu6oii chung cá khác(trừ cá lau kiếng hay but chì làm sạch hồ).thứ nhất cá vàng rất khó nuôi,cần oxy nhiều,nếu hồ nhỏ mà lọc không ok hay õy yếu thì nó die ngay.Giống như bạn RAi nói nuôi hai con thôi,có thê thả vài em bút chì cho lau hồ.thứ hai nó dễ bệnh nên đôi khi nuôi chung các loài khác dẫn đến nó bị bệnh(rớt con mắt ra....).thư 3 là do cá vàng rất yếu và châm,nếu nó bị các con khác rỉa đuôi sẽ bị nấm.mà làm như mấy con ác nhỏ nó ghiền đưôi cá vàng hay sao???hihi.nhớ giữ nước thật sạch nha.mua thêm oxy bin phòng khi cúp điện.cá vàng nuôi khó lắm

doandu thích bài này.
  4. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cá ba đuôi là loài rất dễ nuôi nhưng 2 điều quan trọng của nó là nước và oxi,thức ăn cũng cho ăn chừng mực thôi vì vì nó là loài ăn tạp
    Tuyệt đối ko cho cá ăn thức ăn giãn nở nhiều,khô,và quá nhiều thức ăn vì nếu như vậy thì sẽ bị hư bong bóng
    Độ pH:6.4-7.0.Không để rong hay Thủy sinh trong hồ vì chúng sẽ cắn phá cây.hồ chỉ nên để không hoặc có thể rải sỏi to cho đẹp.Không nên dùng máy lọc quá mạnh,tắt máy lọc vào trưa và đêm.Tụi này đi dơ lắm nên thay nước thường một chúc,1 tuần thay 1 lần
    Hồ như vậy thì nên nuôi 2 con,nên nuôi cá giống để tụi nó đẻ
    Cá vàng nên nuôi chung vơi cá chùi kiếng hay bống vàng cho tụi nó làm vệ sinh hồ
    Lưu ý:Không trang hồ bằng những vật sắc nhọn

Last edited: 13/9/07
    doandu thích bài này.
  5. catapchung

catapchung Member

Thích đã nhận:
    0
    sao ko ai trả lời dc yêu cầu thứ hai vậyT^TT^TT^TT^T

6. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hihi đa số ở thành phố hồ chí minh làm sao biết rõ được trên phan thiết được, bạn cố đi tìm thử xem.Giờ mới để ý hồ bạn vuông vức nhỉ,nhưng có vẻ hơi nhỏ, bạn có thể nuôi 3-4cá vàng ko sao đâu, chỉ cần cho ăn đủ và nước sạch là ok gùi.Thêm 1-2 em bút chì làm sạch hồ là tốt

AndyHuynh thích bài này.
  7. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Còn 1 điều quan trọng, cá vàng sống nước lạnh. Vì vậy bạn nuôi chung với các loài cá nhiệt đới là không hợp.

doandu thích bài này.
  8. pompom

pompom New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn làm ơn cho hỏi, cá vàng bị rớt mắt là 1 căn bệnh hay do cắn nhau mà bị như vậy.

9. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Có hai khả năng bạn ạh.Nếu bạn nuôi chung cá vàng với loại cá lớn hơn nó, hoặc loại cá hay có sở thích đi rỉa người khác thì khả năng bị cắn là rất cao.Còn trường hợp thứ 2 nếu nuôi một mình thì nó là bệnh.Nhưng bệnh này thì hiếm gặp lắm bạn ạh, mình nghĩ là do bị cắn đó

AndyHuynh thích bài này.
  10. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cá vàng thì có thể nuôi chung với cá chép (Koi) và không nên nuôi chung với cá nhiệt đới. Cá vàng có thể chịu nước nóng và rất lạnh. Cá vàng không phải là cá sống nước lạnh vì là cá xứ nhiệt đới, tuy nhiên nó có thể chịu được nước rất lạnh!
    Mình hơi thắc mắc là nhiều người nhắc đến oxy là một trong những thứ cần thiết cho cá vàng, thiết nghĩ cá và người hay bất kỳ sinh vật nào sống bằng dưỡng khí thì đều cần oxy. Nhiều ít thì miễn là nước không quá nóng hồ không quá chật hẹp thì sẽ có đủ oxy rồi, không cần máy bơm làm gì! Điều quan trọng là duy trì chất lượng nước sạch và môi trường quen thuộc cho cá. Nuôi cây thủy sinh với cá vàng cũng được, tuy nhiên có thể cá sẽ ăn hết cây thủy sinh.
    Cá chùi kiếng thì không hiệu quả cho lắm vì nó đâu có làm sạch hồ kiếng như bạn muốn đâu và phần lớn là chả giúp gì được. Nếu bạn để hồ dơ bẩn thì cũng phải tự tay mình lau chùi mà thôi. Tui đã có hồ kiếng hơn 5 năm nay, và đã hơn 4 năm không nuôi cá chùi kiếng nhưng hồ cũng không phải lau chùi thường xuyên vì khi hồ được lọc hiệu quả thì hồ không cần lau chùi gì.

doandu and AndyHuynh like this.
  11. CaVangBoi

CaVangBoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới bị chết 1 cá vàng do rớt mắt ra nè, nuôi chung với cá chép thường. Bác nào chỉ nuôi toàn cá vàng cho em biết thử xem có khi nào chúng tự xơi ..mắt lẫn nhau không. ?