Cá vàng mắt lồi bơi một cách kì cục!!

Thảo luận trong 'Phòng chữa bệnh cho cá vàng - chép - koi' bắt đầu bởi trucxinh, 20/8/06.

1. trucxinh

trucxinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có một con cá mắt lồi màu đen, phần bụng màu vàng đồng rất đẹp. Không hiểu sao mấy hôm nay nó bơi một kiểu rất kì cục. Khi thì quay mòng mòng( như chó cắn đuôi vậy), khi thì bơi lộn ngửa lên xuống như diễn viên xiếc vậy. Mình tưởng tượng giống như mấy ông uống bia xỉn ấy:confused: . Không biết cá của mình có bị sao ko? Mình thấy lo vì nếu nó ko bơi kì cục như vậy thì lại nằm im thin thít như ngủ vậyI-| . Thiệt tình, có ai từng bị như vậy chưa? Giải thích giúp mình với.:-S

2. azian4you

azian4you Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc có lẽ nó bị sình bụng rùi ! bạn cho nó ăn wquas nhiều phải không?

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nó có thể đang rối loạn bong bóng, bệnh sẽ tự khỏi sau 1 tuần đến 10 ngày. Nếu không khỏi chắc cá vàng chiên bột chắc cũng thơm bạn nhỉ.

4. trucxinh

Thích đã nhận:
    0
    :crying: , thê thảm dữ vậy hả bạn? Nhưng như vậy thì đâu có anh hưởng đến mấy ẻm cá vàng khác phải ko, mừng wá!! Vụ này có cách nào khắc phục ko nhỉ?:confused:

5. tughe

tughe Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Không sao đâu! Mình nghĩ nếu cho nó vào chảo thì nó sẽ không bơi như vậy đâu!!! Mà nó sẽ bơi theo kiểu nằm ngang đó! Hay là... đủ kiểu, tùy bạn dựng nó như thế nào!!!! Hehehehe

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hồi trước mình có nuôi đàn cá vàng có chú bị như vậy, mình không quan tâm lắm nên nó khỏi lúc nào và vì sao khỏi thì cũng chịu. Bệnh không lây cho con khác. Trước hết cứ hạn chế cho nó ăn đã, làm sao nước trong hồ được mát nhất, chăm thay nước hơn nhé. À mà cá vàng đen bụng da đồng thì mai sau sẽ màu vàng toàn thân roài, cá vàng ăn lắm ị nhiều và bẩn nước lắm, được cái đẹp...:x

7. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    hì hì rất đồng ý với những ý kiến này :D Nhà mình cũng nuôi cá vàng, nuôi từ nhỏ có mấy con đen bụng vàng cứ tưởng đẹp nên hãnh diện lắm,về sau lớn lên chút nó vàng khè khắp toàn thân trông nhợt nhạt hẳn đi, mỗi tội vẫn khỏe, ăn nhiều, ị nhiều ;)

Qua các loại cá vàng đã nuôi mình thấy cá vàng mắt lồi (black moor) là loại yếu nhất hay sao ấy, đàn cá càng nhà mình có 6 con thì 2 con mắt lồi rất hay tách đàn hoặc là nổi lên, hoặc là nằm bẹp dưới đáy mặc cho 4 con kia bơi vèo vèo trước mặt, chả hiều cái kiểu gì :confused: Có lần cũng chao đảo lặn ngụp lên xuống giống cá nhà bạn trucxinh nhưng rồi vẫn sống tốt chả thấy sao cả :D Chắc chúng ăn nhiều nên tức bụng thôi, cho nhịn vài bữa chắc đữ bạn ạ :)

8. trucxinh

Thích đã nhận:
    0
    Ùi, con cá đen của mình nó cũng lớn lắm rùi bạn ạ. Mình nghĩ nó sẽ ko chuyển màu nhiều đâu. Mình đang lo cho bầy cá vàng nhà mình đây, cứ bệnh chữa hết rồi lại bệnh tiếp, mệt wá!!!#:-S Nhưng mà bỏ chúng vào chảo mình ko dám đâu, tàn nhẫn lém[-(

9. thanhdo

thanhdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho ăn ít thui, ăn nhìu quá cá dễ bị bệnh. Tôi nuôi cả năm có thấy bệnh gì đâu? Cả tháng trời mới thay nước cũng chẳng sao. Nhưng bạn nuôi thì nên thay nước thường xuyên, cá khỏe và rất mau lớn. Theo tui, cá màu đen bụng vàng sẽ thành màu vàng khi lớn. Tui cho ăn bằng thức ăn viên (loại 5000d/bịt 100gram), siêng thì cho ăn trùng. Thấy cá khỏe lắm, đẻ nhìu nữa. Nhưng dạo này mê cá dĩa quá, nên không tách ra riêng cho cá đẻ

10. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Thế muốn cá đẻ phải tách ra riêng như thế nào hả bạn :confused: Cá của mình thì chưa đẻ bao giờ (khoảng hơn 2 ngón tay chút xíu, chả hểiu đã đến tuổi chưa nữa). Vậy là thấy con nào sắp đẻ phải tách đàn ra nuôi riêng hay là làm thế nào ??? Cá to khoảng chừng nào thì đẻ hả bạn ???

11. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Có bạn nào biết cá vàng sắp đẻ có triệu chứng gì không ? ( Ví dụ : bơi ngửa, nhiều bọt, ....)
    mình chưa nuôi cá đẻ bao giờ, bạn nào biết thì chỉ cho mình biết với, vì mình có 1 con cá vàng dạo này nó cứ bơi ngửa và phun rất nhiều bọt nhỏ li ti, không biết có phải là sắp đẻ không ?

12. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá vàng muốn đẻ thì phải nuôi khoảng một năm, nếu muốn đẻ thì nên nuôi riêng 2 con trống mái ra. Khí hậu bên VN thuận lợi cho cá vàng mau đẻ. Còn cá mà bơi ngửa coi chừng sẽ bị bịnh bong bóng là khó chữa. Cách chữa thì là cho ăn nhiều chứ không phải cho cá bớt ăn.