Cá Vàng Ngọc Trai của Cedric

Thảo luận trong 'Cá vàng - cá chép - koi của thành viên' bắt đầu bởi cedric, 28/11/07.

1. cedric

cedric Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình đang nuôi cặp cá Vàng Ngọc Trai này (do môt người bạn tặng). Thật may là chúng đúng một cặp nên giờ chúng đã đẻ được một lứa rồi. Cá con dễ thương quá! Post lên chia sẽ với mọi người nè!

Cá bố mẹ :

Còn đây là con của chúng, chỉ được khoảng gần 30 em thôi (do đẻ lần đầu nên không biết, mình đã hút mất rất nhiều cá con khi thay nước) :

2. genta

genta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hehehe! ui! anh T ép đẻ được rùi à? hay wá! vài hôm nữa em lên rồi wa anh xem tí nhá!

3. Sabrina Lachey

Sabrina Lachey Member

Thích đã nhận:
    0
    Mí em nì cái bụng bự tròn vo dễ xương wó đi à...:-*

4. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Con này mình thấy chưa có nhiều người nuôi,nhìn chúng ngộ nghĩnh và khá đẹp!!
    Anh Cedric để nó đẻ hay wá dzậy?
    Hay là........con gì vào tay a........cũng đẻ?????hehhehe

5. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Đã xem qua mấy em baby ngọc trai này rùi. Dễ thương lắm mấy bác à. Đúng là em nào vào tay anh cedric thì phải đẻ:D:D:D

6. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    đúng là cá vàng ngoc trai dễ thương thật dạo này kiếm mấy bé này hơi bị khó mình đã đi hỏi ở các tiêm cá kiểng ở nguyễn thông và lưu xuân tín mà vẫn không có

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    chời , cá vàng nhà hắn nuôi thấy mà ....góm , hihi , bể cá con cần chăm kĩ nước ấy nha , ....hôm nào đó cây với cá snag chơi thì chỉ còn cái bể be bé thôi đó hì hì

8. cedric

cedric Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    À, mới nở lứa thứ 2 Khoảng gần trăm con, và đang ấp lứa thứ 3. Mình nghe nói thứ này,nếu gặp tiết trời lạnh là đẻ dữ lắm, trung bình mỗi tuần đẻ một lần. Bây giờ mình mới tin. Nhưng tỷ lệ nở vẫn còn thấp. Trời hết lạnh rồi, không biết đẻ tiếp nữa không đây!
    @Genta: OK,ghé xem thôi nha, he...he...
    @Lahansaigon : Mình đã nói rồi, tại hên thôi, bỏ chung nuôi lâu ngày nó đẻ mình cũng không biết nữa.
    @ cây với cá: hì...hì... Tại lúc chụp hình là chưa thay nước (tại quên), chụp vừa xong là thay nước luôn. Thay xong hết thời gian nên không kịp chụp lại. Hì...hì...

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nhìn con cá vàng trông như trái bóng gôn ấy, đẹp thật.
    Bọn này đẻ nhiều lắm, từ 1000 - 2000 trứng, theo như tài liệu tham khảo thì cá của bạn được gọi với cá tên Ngọc trai đỏ đốm trắng, bọn này chịu được lạnh khủng khiếp, nhiệt độ 8 độ C đến gần 40 độ vẫn sống, nhưng nhiệt độ để cá khỏe và sinh sản tốt thì khoảng từ 18 - 26 độ.
    Trứng ở nhiệt độ cao sẽ nở ra cá con không được bình thường, thông thường sẽ bị dị dạng bẩm sinh, nên giữ trứng trong nhiệt độ 18 - 26 độ và có sủi khí nhẹ.

10. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ôi chao! Đẹp quá ta! Chỗ em mà bán mấy em nè thì em rước lun về nhà! Nhưng thật sự em chưa bao giờ nuôi được cá vàng đẻ cả! Lần trước con cá vàng nhà em có chửa, em cho nó vào cái ca rồi thả ra bể xi măng. Lúc tối đánh răng (cũng bằng cái ca ấy) thì mới phát hiện ra có nhiều hạt nhỏ màu trắng. Hóa ra em cá vàng kia vãi luôn trứng ra ca. Tiếc là để khô trứng khá lâu! Nếu ko thì......................................... T_T

11. let-it-be

let-it-be Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn nuôi cá vàng đẻ ở ngoải trời nên bỏ 1 ít bèo cái cho trứng bám vào,

12. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Em này trông vui nhỉ, tròn quay :D
    .....................

13. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nhà mình nuôi cặp cá ngọc trai mà sao hình như lựa nhầm 2 con trống chán thật,nhưng có điều cái đầu của nó hình trái tim mới ghê

14. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    hay quá,bác nui đẻ được luôn kìa,khẩu phần ăn là gì má tụi nó béo núc ních thế kia,ngoài NT cũng bán 80k/cặp(ko biết hết cỡ chưa)nhưng cũng ko níc ních như cặp này,đã vậy còn đẻ được nữa.trước giờ nui cá vàng còn chưa biết phân biệt trống mãi nữa chứ nói chi đẻ,cứ nui chán rùi đem cho thui,ko thì cũng chết yểu,bác nui hay quá

15. cedric

cedric Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình cho chúng ăn trùn chỉ bình thường thôi. Bạn biết không, mình nghe nói khi nó chịu đẻ, gặp tiết trời lạnh là đẻ dữ lắm, mỗi tuần đẻ một lần. Mình cũng chưa tin lắm. Nhưng mấy tuần này trời trở lạnh, nó đẻ quá chừng, chừng 5 đến 6 ngày là đẻ một lần. Hiện giờ mình đã có 4 bầy rồi. Tổng số cá con lên đến vài trăm rồi. Đúng là đẻ ghê thiệt! Bao nhiêu hồ kiếng đều dùng ươm cá con hết.

bineva thích bài này.
  16. minhgiang

minhgiang Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá của bạn đẹp quá! thường thì người ta tách trống mái ra để cho trứng phát triển nhiều nhiều rồi mới ghép đôi cho đẻ, chu kỳ đẻ của cá tàu nói chung khoảng 20 ngày nếu cho ăn đủ dưỡng chất cần thiết, thường khi đẻ một lần hết trứng thì ít nhất 20 ngày nữa mới đẻ tiếp được. cá mái nhốt riêng 10 ngày đầu cho ăn trùng chỉ, 10 ngày sau bổ sung lăng quăng, ở giai đoạn sau tránh thay nước nhiều có thể kích thích cá tự xả trứng.

17. lyxuongdat

lyxuongdat Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ui trùi ui,dễ thương quá đi thui,nhà mình cũng đang nuôi 1 cặp,hồi đó mua 50k-1 cặp,ngay tiệm sơn hà hay hà sơn gì đó,lúc mua chỉ nhỏ bằng 2 đốt của 1 ngón tay.Vâng,sẳn tiện vui lòng cho em hỏi bác cedric 1 câu,bác có thể wan sát kĩ 2 con cá trân châu(ngọc trai) của bác dùm,xem giúp con nào là mái con nào là trống dùm,đặc điểm nó ra sao nha bác,cám ơn nhìu

18. minhsly

minhsly Active Member

Thích đã nhận:
    1
    ^^ 2 con ngoc trai của bạn mập ú, nhưng loại của bạn thì ko có nhân o trên đầu, đễ bữa nào rãnh mình up hình lên , thanks for posting

19. traicamau

traicamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    wow, dễ thương thật đó, mình kiếm hoài mà chẳng thấy ở đâu bán

20. JohnCena

JohnCena Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy anh có biết ở đâu bên đà nẵng bán giống cá này không ạ