Cá vàng ngọc trai

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi batbuyant, 10/8/08.

1. batbuyant

batbuyant Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới tập nuôi 3 con cá vàng, gọi là cá ngọc trai. Em nuôi đc 2 hôm nay. Bể của em ko có máy lọc khí, ko có rong rêu, chả có sỏi đá. Theo như lời ông bán cá thì em đã mua lọ oxygen balls về, rửa balls đúng 3 lần rồi thả vào bể, xả nước máy, cho lọ muối khử chlorine và thả 3 em cá vào. Hôm đầu tiên chúng nó ăn uống bình thường, ăn rất khỏe, ị rất là nhiều :blushing:. Sáng nay ngủ dậy em cho chúng nó ăn rồi đi chơi nên cũng ko để ý là ăn uống như thế nào. Đến tối đi chơi về, cho chúng nó ăn rồi mới để ý là chúng nó gần như ko ăn. cả 3 con, con nào con nấy nắp mang đỏ ửng, cứ như bị tụ máu, xong cứ đang bơi lờ đờ thì lại quẫy đuôi loạn lên, em dí mũi vào ngửi thử thì thấy có mùi hôi tanh ngòm, thế là phải mang ra thay nước luôn. Em thay nước máy đã để ngoài trời đc gần 1 ngày, sau đó lại pha muối khử chlorine kia. Mấy hạt oxygen balls thì em xả vào nước máy nhiều lần rồi đổ hết cặn bửn (cá ị ý ạ), sau đó đổ nước đã phơi ngoài trời rồi thả 3 em cá vào. Nhưng mà tình hình vẫn k tiến triển, khi em ngửi vẫn thấy rất là tanh. Em nghĩ chắc là do cá tanh chứ k phải do nước. Huhu. Mà 1 em cá, 1 bên mắt trái còn như bị đấm, tụ máu, 1 nửa mắt trái đen xì :crying:
    Nhìn chúng nó tội nghiệp quá, k biết có phải sắp chết ko nữa :crying:
    Mà chúng nó thở gấp gáp lắm ạ, em thấy nó cứ há ra ngậm miệng lại liên tục, xong bơi thì lười, chỉ giỏi quẫy đuôi thôi. Nắp mang thì đóng mở, đỏ thâm. Em phải làm thế nào để cải thiện tình hình bây h ạ? Mà em đã pha thêm cái muối khử chlorine vào bể, đến mức là nước bây h thành màu xanh lơ nhạt rồi ạ :crying:
    Em ở ký túc xá nên là chẳng có chỗ để mà nuôi cá cho tử tế, thế nên em đặt cá ở ngăn trên của bàn học, có thể thiếu ánh sáng mặt trời, lại bật điều hòa suốt nên chắc 3 em cá cũng lạnh.
    Hình chụp 3 em cá và cả video clip em quay cho chắc ăn chắc ngày mai em mới upload lên đc vì mạng ktx cả nghìn người dùng nên nó chậm như kiến bò.
    Cám ơn mọi người trước ạ.
    Thanks in advance :x

2. tafucu

tafucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    ui , cái gì thế này , lộn địa chỉ rùi ấy ui , mod ui , chuyển dùm đi .............................................................

3. batbuyant

batbuyant Member

Thích đã nhận:
    0
    Thì tên diễn đàn là người mới chơi ý kiến mà :(
    K có ai giúp đc em mới ạ ? :(
    Em ngủ dậyt hì thấy hình như các em bơi lờ đờ lắm rồi ạ :((

4. tafucu

tafucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
  5. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    chậc. tội mấy em nó wá. theo mình thì bạn sai ở 2 chỗ sau:
    1. bạn cho wá nhiều (hoặc wá ít) muối khử clo nên cá bị ngộ độc. tốt nhất nên dùng nước đã phơi sau 1 ngày.
    2. nhiệt độ thay đổi wá nhanh. bạn phải điều chỉnh cho nhiệt độ ổn định cho cá không bị sốc (từ lúc thả vào hồ cũng như lúc thay nước)
    3. hồ wá nhỏ. với 3 em này phải dùng hồ r30.c30.d40 cm trở lên
    thêm nữa, ngọc trai là loài rất khó nui. bạn nên bắt đầu từ loại thường thôi (3 đuôi thường giá khoảng 1-2k 1 em )

6. batbuyant

batbuyant Member

Thích đã nhận:
    0
    Em hỏi ông bán cá là con nào dễ nuôi thì ông ý chỉ mấy con này, tên ghi ở bể là tên tiếng Anh, em nhìn ảnh search trên google thì thấy nó giống cái con tên ngọc trai nên gọi tạm là ngọc trai thôi. Em mua 3,5 đồng / con, cộng thêm mấy cái muối khử chlorine và thức ăn nữa là hơn 40 đồng. hxhx. Cứ gọi là sót ruột :-<
    Hôm nay đã chết mất cái em mắt thâm quầng rồi. Còn 2 em kia thì chẳng thấy ăn uống j, cứ đớp đớp nước thôi. huhu.
    Sáng nay bỏ em chết ra, lại thay nước đã phơi 1 ngày, rồi cho thêm muối khử chlorine.
    Mong 2 em còn lại sống :(

7. hotmynhan

hotmynhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ nhỏ thì ráng mua cái lọc thác để ngoài hồ cho bơm lọc nước là tự nhiên có oxy cá khỏe lại ngay ấy mà

8. batbuyant

batbuyant Member

Thích đã nhận:
    0
    em ko có chỗ để ý ạ, vì cái bình đựgn nó nhỏ xíu, chỉ cao có 17 phân, dài khoảng hơn 25 phân, nuôi có 3 em cá vàng, chết 1 còn 2 em, thêm nữa cũng k có chỗ để, vì em ở ktx, share chung cùng 3 người nữa, phải đặt bình trên nóc bàn học. Hxhx. Có điều kiện như mọi người thì đã k nói làm j ạ :(

9. cay+ca=thuysinh

cay+ca=thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    hồ nhỏ mà bạn để lọc thác cũng không đc đẹp lắm, tốt nhất là siêng thay nước là ok nhất, nhưng phải sử lý nước trước nha