Cá vàng ngửa bụng, dựng vảy, sù vảy!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi cacanh2006, 25/9/06.

1. cacanh2006

cacanh2006 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nuôi cá cảnh, chủ yếu là cá vàng, nhưng cứ thỉnh thoảng lại có một con ngửa bụng nổi trên mặt nước, một thời gian thì chúng dựng vảy (sù vảy), rồi nghẻo . Xin các bác trong diễn đan giúp đỡ trường hợp này thì làm thế nào để cá không chết . Em đã cho muối vào bể, thay nước đều đặn , rồi cho cả thuốc gì (tiếng trung, tiếng nhật không biết là thuôc gì) ngâm trong bể màu vàng vàng, cung không cứu được .
    Mong được các bác giúp đỡ!

xin cảm ơn!

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cái này thì CÂY VỚI CÁ biết lâu rùi chính xác thì đây là bệnh xù vảy thường gập nhất là ở cá chép đó bạn , trước kia cá chép nhà CÂY VỚI CÁ cũng bị thế và CÂY VỚI CÁ chữa bằng cách cho muối và nhiệt độ , muối rất cdao với mức cho phép của cá ....maiu là cá qua khỏi nhưng đối với cá vàng thì CÂY VỚI CÁ chưa biết , bệnh này ko chũa nhanh tay sẽ tiêu đó bạn bẹnh phát tán rất nhanh , nếu trong bể cá nhà bạn có cá bệnh thì bận nên tách riêng cá bệnh ra chữa cá cho cá khác trong hồ tắm trong dung dịch thuốc tím hay xanh metylen trước trong vài phút ngừa bênh nha, bạn cũng nên xác khuẩn hồ bạn nhá ....bệnh này ghê góm lắm ko như ta tưởng chỉ có muối và nhiệt độ thì cứu xong đâu ...nếu ta châm5 tay thì coi như xong.

3. cacanh2006

cacanh2006 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn Cây Với Cá nhiều !

Cacanh2006 sẽ làm ngay, kết quả xin được báo sau để mọi người rút kinh nghiệm!

4. cacanh2006

cacanh2006 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin hỏi thêm Cây Với Cá thêm một chút là, liều lượng muối nên cho là bao nhiêu, thứ hai là nhiệt độ ở đây là mình tăng nhiệt độ môi trường nước lên đến bao nhiêu độ thì được?

Cảm ơn bác Cây Với Cá nhiều!
    Chúc Bác Cây Với Cá vạn sự bình an!