Cá vàng nhà em bị ghẻ đỏ và rụng vảy. giúp em với

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi daithihao1984, 26/5/08.

1. daithihao1984

daithihao1984 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nuôi 2 con cá chep nhật, 2 con cá 3 đuôi, cũng to rồi. Vừa rồi nuôi thêm 6 con hồng két. Nuôi được thời gian thì cá 3 đuôi bị ghẻ 2 bên người (màu đỏ) và rụn hết vảy, từ từ nó lan ra đuôi luôn. cá chép nhật củng bị nhưng nhẹ hơn. cá hồng két không bị. Anh em giúp mình cách trị với. đã thay nước và thêm muối rồi vẫn không đở.

Last edited by a moderator: 26/5/08
  2. sucsong_HN

sucsong_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    vậy thì bạn chăm cá tốt đó, để bẩn đến mức ghẻ thì sợ luôn

3. doitoikoha

doitoikoha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    vài tuần mới hết đâu phải hết liền chăm thay nước là được

4. tran thanh liem

tran thanh liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    theo mình thì cá của bạn ko phải bị bệnh đâu. nguyên nhân là do mấy nhóc hồng két đó. hồng két nhìn tuy hiền vậy chứ khó nuôi chung với cá khác loài lắm .tính tình của tui nó hơi hung hăng nen cá vàng của bạn bị cắn tạo nen vết thương đó.
    bạn nên nuôi riêng cá vàng và hồng két nha.

5. trantheanh

trantheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tran thanh liem nói đúng đó 1984 à!Kinh nghiệm bản thâ mình đây:hai em lan thọ bị nhổ sạch vảy, vây và đuôi thì như cái chổi, bạn mà không tách chúng ra cá vàng bạn sẽ không chịu nổi đâu, nói không phải trách bạn đâu:bạn nuôi phải xem thử cá đó là cá dữ(hồng két)hay cá hiền(goldfish, chép nhật)chứ để chúng như vậy rội quá!Có gì quá lới xin bạn thông cảm

6. daithihao1984

daithihao1984 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình không biết nên nuôi chung. cũng thấy con cá hồng két dí theo con 3 đuôi nhưng mà thấy giống như chúng nó đang chơi vậy.
    nhưng mà mình thấy người ta vẫn nuôi chung hồng két với 3 đuôi bình thường mà, thậm chí là nuôi chung với mấy con cá nhỏ khác nữa nên mới mua về nuôi đấy chứ. hay là có cách nào làm cho nó hiền đi được không nhỉ ?

7. xuandong

xuandong Member

Thích đã nhận:
    0
    Giới thiệu với mọi người về một loài cá lăng có thể rất hài hoà với bể kiếng trong nhà.
    Loài cá lăng đuôi đỏ (cá lăng đỏ): Hemibagrus microphthalmus. Cá sống nước ngọt. Có màu sắc rất đa dạng: thân màu xám, các vây màu đỏ, có 4 đôi râu, trong đó có một đôi rất dài và uyển chuyển khi bơi.
    Cá phân bố khá phổ biến ở khu vực Đồng bằng sông cửu long
    Về hình dạng: nhìn chung loài cá này có hình dạng rất khác với nhiều loài cá cảnh trên thị trường hiện nay. Các bạn có thể xem thêm phần hình ảnh.

8. xuandong

xuandong Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin lỗi lúc nãi mình post anh lên chưa được[​IMG]

9. xuandong

xuandong Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình ảnh cá lăng đuôi đỏ [​IMG]