Cá vàng nổ mắt!

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi lamtacfpt, 18/10/07.

1. lamtacfpt

lamtacfpt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,

Tớ mới mua 30 con cá vàng và hơn 10 con chép cảnh về nuôi ở bể xi măng tại nhà, nhưng có hiện tượng mấy ngày hôm nay cá vàng chết nhiều quá, mà toàn bị nổ mắt. Có bạn nào có kinh nghiệm chỉ giúp tớ nguyên nhân và cách cứu chữa với.

Xin cảm ơn nhiều.

2. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bể có to không,kích thước bao nhiêu mà bạn nuôi nhiều thế.Cá chép rất dữ nên có thể cắn phá lung tung và bọn nó có thể đánh lộn nhau nên phải cẩn thận

3. lamtacfpt

lamtacfpt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể nhà tớ khá to 40*70*50cm, đến hôm nay lại chết 4-5 con nữa rồi. Có những con bơi cứ lờ đờ, vớt lên xem đã thấy mất cả 02 mắt rồi, huhu...

4. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Minh vẫn nuôi chung 2 loài cá đó với nhau có sao đâu nhỉ? Vẫn chung thủy àh, bạn nên tách chúng ra nếu ko muốn cá tiếp tục chết...đau đớn

5. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    hồ hơi nhỏ,nhà mình hồ tới 70*60*50 mà chỉ dám bỏ vào có 9 con là quá nhiều huống chi bạn 30 con

6. 123ngoisao

123ngoisao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nuôi nhiều cá quá,coi chừng tụi nó cắn nhau ì xèo trong đó

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bể đó xi nhê gì,nui nhìu quá,chắc bác nui cá con đúng ko,cá lớn khó chết lắm,có tể nước dơ,cá bị mù đó,cá chép kích thước to ko,nếu to quá,nó xử luôn mấy con cá ba đuôi là phải

8. lamtacfpt

lamtacfpt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn nhiều,

02 loại các đấy kích thước cũng tương đương nhau, khoảng 8-9cm. Tớ đã thử tách riêng 02 bọn này ra và tình hình có vẻ khả quan hơn, 02 ngay hôm nay mới chết 02 con (có thể mấy con này yếu quá).

9. khuyenmian

khuyenmian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Bạn tách ra là phải rồi đó .Ngày trước mình cũng mới tập nuôi cá vàng ,thả 9 con vừa đỏ vừa đen,con trai mình nó xin đâu được 2 con săn sắt cho vào thả chung trong chậu ,sáng hôm sau cho ăn, 3 con cá vàng đen bị nổ mắt nổi phình bụng .Đầu tiên mình tưởng nước bẩn ,chỉ thay nước .Hôm sau lại 1 em ngửa bụng +rách đuôi ,lúc đó thấy 1 em săn sắt trong mồm vẫn nhằn nhằn tí đuôi rách.Mình chột dạ ,lờ mờ hiểu ra sự việc,sau đó tách 2 em săn sắt ra và mọi sự bình yên.

10. CaVangBoi

CaVangBoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể của mình 32*50*70, nuôi 9 con cá vàng thỉnh thoảng cũng có bị nổ mắt, toàn là những em thấp bé nhẹ cân không à :-S , mấy em to khủng bố thì không bao giờ bị bị hết b-( . Riêng 1 em lan thọ bé tí thì mất cả 2 mắt nhưng vẫn bơi lội tung tăng :laughing: . Mình rút kinh nghiệm cho chúng nó ăn nhiều lên 1 tí, đến giờ vẫn bình yên chim hót, ủa nhầm bình yên cá bơi =)) =P~ :laughing:

11. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Một điều đơn giản khi nuôi cá vàng là ko nên nuôi chung với bất kì loại nào lớn hơn hoặc hung dữ hơn và tiếp theo là cần một không gian đủ để thở, để sống như con người đấy bạn ạh và cuối cùng là phải cho ăn đầy đủ ko dc ăn no thì quay qua cắn nhau là điều bình thường

12. CaVangBoi

CaVangBoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Chỉ vì trước đây mình chưa có kinh nghiệm cho ăn nhiều quá làm chúng nó về chầu Diêm vương lai rai , :-S thế là chuyển qua cho ăn ít quá => kết quả là thương binh nhiều hơn tử sĩ ( không chết nữa mà chỉ bị mù :sick: ). Bây giờ cho ăn đều đặn thì thấy cũng tương đối bình yên. Hôm nào đi làm không về phải dặn ở nhà cho ăn dùm- mắc nợ chúng nó từ kiếp nào vậy :crying: . Xin nói thêm là trong 9 em cá của tui có 2 em to vật vã, dài khoảng gần 20cm, tui nghi 2 thằng Chaien này là thủ phạm tấn công mấy em Nobita bé tí ( có 3-5 cm à ). #:-S

13. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hồ của mình 2mx1mx.5m mà cũng chỉ nuôi có 9 con thôi, con trẻ nhất được gần 1 năm, con lớn nhất hơn 5 năm. 30 con là quá nhiều rồi.

14. phamminhhieu89

phamminhhieu89 Member

Thích đã nhận:
    0
    không phải là tại cá thả chung đâu. Tại cái bể cá nhà đại ca đó...xem lại xem thành của bể cá có gai xi măng sắc nhọn không hay có bỏ đá nhọn không...lấy ra sửa lại đi rồi thả vào nuôi tiếp là xong,ổn...Chắc chắn đó...Em có nghề nuôi loại này mà...

15. korijo

korijo Member

Thích đã nhận:
    1
    quá bé để nuôi từng đấy cá bác à!! bể em to hơn mà cũng chỉ có tầm 16 con thôi!!