cá vàng và nhiễm trùng máu

Thảo luận trong 'Phòng chữa bệnh cho cá vàng - chép - koi' bắt đầu bởi kid 2005, 19/8/06.

1. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Em vốn nuôi cá vàng từ nhỏ, đặc biệt là các loại đầu lân, cá em nuôi rất khỏe và ít chết, nhưng có 1 căn bệnh mà em để ý khi cá mắc phải thì thường "ra đi" rất mau, đến nay số lượng cá chết vì bệnh này của em đã trên chục con. Tên của nó là bệnh nhiễm trùng máu thì phải.
    Triệu chứng của bệnh là: cá tách đàn, hoạt động yếu, vi bị xuất huyết, đuôi rách dần, bụng căng to không bình thường, sau đó là chết.
    Vậy có loại thuốc hay phương pháp nào chữa bệnh này hay không. Nếu có thì em có thể mua nó ở đâu?
    Cá đang bệnh, cần mọi người giúp đỡ. Cám ơn ạ.

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cá có thể bị xuất huyết rùi , bạn có thể dùng muối hột và nâng nhiệt độ lên ...sẽ mau đó trong 2 ngày sẽ thấy cá xuống bệnh ...trongtime chữa bạn ko nên cho cá ăn , mà bệnh này 1 phần do thức ăn ko hợp vs đó ,...nhớ tách cá bệnh ra và thay hết nước trong hồ ra khi thay hết nướpc tránh bệnh lập lại thì bạn nên sát trùng hồ bằng muối hột hay cho vôi sát nha,trong khi chữa bạn cũng nên sục o2

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Về điểm này GHT không thấy hợp lý lắm, mùa này là mùa hè, cá vàng nói chung là thích nước mát do đó bạn nên tìm cách hạ nhiệt độ thì đúng hơn.

4. thanhdo

thanhdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui cũng đồng ý với GHT, cá vàng thích nước mát. Cá bạn bị bệnh như vậy, cần phải tách ra riêng, dùng nước đang nuôi và pha thêm nước mới để tránh bị sốc nước(à phải có lọc nước nữa nha), cho thêm ít muối vào, ngưng cho ăn vài ngày, cá sẽ mau khỏi bệnh
    Cá bạn nuôi bị bệnh như vậy, theo mình là do cho ăn quá nhiều, và có thể bạn cho ăn trùn chưa nhả sình (trùn không sạch) nên cá dễ bệnh.

5. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
  6. kid 2005

Thích đã nhận:
    18
    cám ơn mọi người, cặp cá vàng hôm nay của em bệnh ngày 1 nặng hơn rồi, mặc dù đã làm mọi cách: giảm nhiệt độ, cho muối vào, thay nước , cũng có tăng thử nhiệt độ nữa nhưng dều vô ích
    to goldfish29: cám ơn bác,em đã đọc link của bác, đúng là những triệu chứng đó, nguyên nhân là do nước bẩn nhưng trang này không hướng dẫn cách điều trị cụ thể.

7. goldfish29

Thích đã nhận:
    5
    Vào đây xem hướng dẫn điều trị này xem.
    http://www.kokosgoldfish.com/Finrot.html

8. kid 2005

Thích đã nhận:
    18
    thế là hôm nay 12g trưa, 1 em cá vàng của em đã lên đường, bụng to đùng chìm dưới đáy
    , 3 em còn lại chắc cũng sẽ chung số phận , muối không thể trị bệnh này được , cá này em mua được 3 tuần , ngày đầu về không có dấu hiệu bệnh, vậy mà hôm sau đã bị ngay, chắc từ nay em không bao giờ nuôi cá vàng nữa và sẽ chuyển sang cá dĩa, dù sau cá dĩa cũng không bị bệnh quái ác nà, dù sau cũng cám ơn mọi người nhiều nha.

9. goldfish29

Thích đã nhận:
    5
    thành thật chia buồn, nhưng khi cá vàng mắc bệnh này là lên đường cái chắc, vấn đề chỉ là thời gian. Nếu chuyển qua nuôi cá khác trong cùng bể, hồ kiếng.. đã nuôi mấy con cá vàng này thì bạn nên rút hết nước, lấy tất cả mọi thứ (nếu có) ra, khử trùng hồ, bể này đi trước khi nuôi cá khác, kẻo (lỡ) làm chết cá mới của bạn. Nên nhớ là nuôi cá nào cũng đừng để nước bẩn quá.

10. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    có thể hãy thử nuôi lại vài con xem ,ai cũng vậy mới chơi sẽ gặp nhiều khó khăn.cá mua về hôm sau đã bị bệnh ngay ,mình nghĩ là do bạn không chuẩn bị nước trước chăng ??? vì vậy cá mua về bị sốc nước đưa đến bệnh do sốc nước ,càng thay nước càng đổi môi trường cá sốc càng nặng ---> cá chết chăng ???

11. kid 2005

Thích đã nhận:
    18
    kid nuôi cá vàng từ nhỏ cơ, không hiểu sao cá chỉ mắc bệnh này rồi chết, không biết đây có phải là bệnh nan y không nữa.