Cá vừa mới đẻ, bỏ ăn và tuột nhớt

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi minhphong, 3/11/06.

1. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Chào các anh chị !
    1) Hôm trước em mua cá giống Lam về nuôi thử đẻ trứng nở ra con như bị ăn hết, từ ngày mua tới giờ chúng không ăn bất cứ thứ gì (7ngày), nhìn vây vẫn căn bình thường. Hai hôm nay thấy nhớt ra nhiều lắm. Em có coi cách tuột nhớt nhưng cá nhà em bị nhiều quá nên phải hỏi kỹ cho cẩn thận.
    À em xin nói thêm thông tin là :
    Hồ 60 x 40 x 40
    Ko nuôi bất cứ thứ gì ngoài 2 con giống
    Nhiệt độ đang để 32 độ C. Muối có cho 1 nấm tay vào.
    Dưới bụng thấy có chấm đen ( không phải ở ngoài da mà trong bụng của nó )
    Nước có p.h khá cao > 7
    Có dùng dung dịch giảm p.h tăng vọt tùm lum ghét không giảm nữa
    Hôm qua thì lại phát hiện thêm con mái mắt trái có vệt mờ đục ngay giá mạc. Nhưng sáng nay thấy không còn.
    Thành khẩn mong anh chị cứu giúp gấp dùm em nhé, đừng nói là em mua bị lầm nhé buồn lém ( khà khà khà đang khóc ) 7 chem ngàn của em.
    2) 2 Con vân xanh nhà em đang nuôi bị đen xì lì không ăn gì cả, lúc sáng ăn còn sung lém. Thấy 1 con đen nhiều nhất nằm ngang dưới đáy hồ. Em không cho ăn dùng nhiệt độ sưởi 32C. Ra tiệm cá người ta thuốc gì không biết viên màu nâu ruột có màu xanh lá cây ( em đoán là metrezol ) em bắt con đen nhất ra xô 15 lít cho khoản 1/3 thuốc vào + 32 độ C, sáng nay cứng đờ rùi (khà khà khà khóc tập 2) . Còn con kia em để 1 hồ riêng 60 x 40 x 40 nhưng nước nữa hồ thôi vào bỏ hết phần thuốc còn lại vào hồ. Thấy có lúc vây cá căn bơi bình thường, lúc thì vây xếp lại và sát góc của máy lọc. Em bó tay luôn trong vòng 1 tuần nhiều sự cố qué.
    Với lại cho em góp thêm 1 ý nữa, mai mốt anh chị có nêu bệnh thì dòng tiêu đề nên phải nói rõ cá mình bị gì, nếu không biết thì nêu hiện tượng bất thường mà mình phát hiện. Chứ gì đây SOS, CỨU CỨU, CÁ LÀM SAO ĐÂY, CỨU GẤP DÙM EM,V.V......như vậy rất khó cho người khác tìm tham khảo bài viết mà có liên quan tới mình. Các anh chị thử nghĩ coi đọc mấy dòng đó có hiểu cá bị gì em chết liền

Last edited: 3/11/06
  2. Blue Diamond

Blue Diamond Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn thay nước bằng nước máy trực tiếp có phải vậy không ?

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10578 vụ cá đen bị đen toàn thân có đây này MINHPHONG .
    MINHPHONG cần cho thêm thông tin, CÂY VỚI CÁ chỉ có thể nói những biều hiện đó của con mái ( như mắt trái có vệt đen mờ đục ) có thể do chất lượng nước không tốt ,theo CÂY VỚI CÁ trong thời gian ss của cá không nên cho ăn quá nhiều .
    NHiều khita dùng thuốc , trong thuốc có thành phần hóa học nếu kết hợp với nước ( đã ô nhiễm) thì tức khắc gây bức tử con cá , vì thế nên hay không nên dùng thuốc trong chua74 bệnh và dùng khi nào?

4. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Pó tay ông luôn. Đã nó là mình cá bị đen do vấn đề gì chứ không phải là vây đen đâu. Chắc là do môi trường nước rùi. Mệt quá nước p.h cao quá hạ tới hạ lui bực mình lắm mà không đi tới đâu. Cá bị tuột nhớt rất nhiều đang ngâm thuốc ( có ghi công dụng trị tuột nhớt và nấmcó màu xanh dương). Có người nói tuột nhớt có thể là do bỏ nhiều muối và bây giờ không nên đem qua hồ mới sẽ còn tệ hơn. Huhu không biết sao bây giờ.
    Đúng rồi blue dimond, hôm trước mới bă91t cá qua hồ mới nhưng nước mình có để qua 12h rùi.

5. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời ơi! Nuôi cá đĩa mà để độ PH nhảy tùm lum thì cá làm sao sống? Trước khi cho nước vào hồ cá ban nên tìm cách kiểm soát độ PH trước đã!

6. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Đố bạn qua nhà kiểm soát được nước nhà mình bái lèm sư phụ. Chưa tính tới chuyện nước bị nhiễm phèn. Nếu cao theo bạn mình phải làm sau hạ được p.h đây ( hạ phải ổn định à nhe ).

7. taptanh

taptanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Thiên thời - địa lợi - nhân hòa. Thời tiết không ổn định cá cũng chết, nguồn nước không tốt cá cũng chết, người không có tướng nuôi cá thì cá cũng bỏ mình mà đi. Có cố gắng khắc phục cũng chỉ được phần nào đó mà thôi, dẹp cá dĩa nuôi cá khác đi bạn ơi.
    Viên thuốc màu nâu có ruột màu xanh dùng để trị nấm, với mấy con cá bị đen màu do nguyên nhân khác thì dùng thuốc đó chả ăn thua gì. Mua metronodazol về ngâm thử xem, thêm tí muối nữa và sưởi 32 độ.
    Dùng thêm than hoạt tính hình như có thể ổn định môi trường nước tốt hơn, tránh việc pH nhảy lung tung.

Last edited: 3/11/06
  8. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Biết là như vậy nhưng thất bại mới có thành công chứ. Từ lúc nuôi tới giờ mới bị 1 con chết thì có là bao so với mấy anh chị trước : Vd như anh Lamvn hàng ngàn con đai, MQ_MK có nguyên 1 cái lễ mai táng cho 60 -70 con đó bạn xem đi. Nhưng mà mình cũng có phần an tâm là chưa sắm những cặp bạc triệu hehe nghe lời cao nhân dạy là mình sẽ cao tay ấn. Chưa hề gì đâu không đến nỗi phải bỏ cá đâu taptanh ơi chỉ hơi hơi buồn.

9. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Thì người xưa đã nói "Thất bại là mẹ thành công" mà. minhphong cứ kiên nhẫn chăm sóc tụi nó cho tốt, cá nó ko phụ mình đâu. mình chẳng biết góp ý gì cho bệnh cá của bạn nhưng nghe bác nói mua cặp Lam đó 7 chem thì khá mắc đó. Với lại nếu đang tập cho đẻ thì bạn nên mua bồ câu, xanh thường hay bông cúc gì đó vì những loại này dễ đẻ hơn, còn Lam thì hơi chút là đen lại, mà tụi nó lại hay bị táo bón những chứ.
    chúc cá bạn mau khỏe.

10. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Cám ơn anh Haohao đã ủng hộ và an ủi em, thật tình thì em cũng không định mua cá để đẻ ( chưa có kinh nghiệm nhiều ) mà tại bị dụ thôi. Thấy hố cá cá cặp này mà nuôi chung với rất nhiều con khác em thấy tiếc sau không bắt ra hồ riêng để đẻ mà đem bán ổng nói thôi để giá rẻ thôi chứ mấy chổ bán cá giống thì cặp này không dướiv 1 chai, không phải em ham rẻ mà nói chung là muốn rước nó về dọn ổ cho chúng vì thấy thương vậy mà nó không có thương em gì hết cả.

11. taptanh

taptanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Minh Phong đừng buồn, mình chỉ nói thế thôi, ai cũng biết vạn sự khởi đầu nan, nếu nản chí thì còn gì là niềm đam mê nữa. Nuôi riết nên cũng thấy thương mấy con cá, nó không còn là vật trang trí trong nhà nữa, vì thế nó chết tất nhiên là tiếc và buồn rồi. Mấy cao thủ khác có tiền, nuôi cá vừa là niềm vui vừa để kinh doanh nữa, còn đa số chúng ta nuôi cho thỏa chí là chính nên đâu dám đầu tư mấy con cá bạc triệu như các cao thủ, nó mà die chắc mình die theo. Ráng nuôi cho nó đẻ đi, mai mốt mình qua xin cá con, hihihi... Chúc thành công nhé.

12. Blue Diamond

Blue Diamond Member

Thích đã nhận:
    0
    Dùng nước máy để nuôi cá cũng phải xử lý mới nuôi tốt được, nước lọc qua thang hoạt tính ( vào thùng "bồn" chứa, nhớ cho chảy chậm, tiếp theo giảm pH, muốn pH ổn định chúng ta phải giảm 2 lần, chỉ nên sử dụng acid phosphoric, cách giảm như sau:
    1ml acid/100l nước, sụt khí 24 giờ cho hết clo và pH tăng trở lại, test pH, theo kinh nghiệm của anh thì pH ở vào khoảng 6.5~7.0 tùy theo nguồn nước cấp vào, nếu chưa đạt yêu cầu chúng ta giảm lần 2, mỗi lần 0,2ml acid/100l nước, test lại pH sau 5 phút, cứ lập lại cho đến pH đạt yêu cầu, như thế pH mới ổn định được, hồ cá đẻ không nên bỏ muối vào.

13. cá cảnh

cá cảnh Guest

@ MINHPHONG cách mà CÂY VỚI CÁ là chữa toàn thân cá bị đen , nhưng nếu cá chỉ đen phần vây hay ít gì đó trên thân có thể do sóc nước , về nhiệt độ bịu tuột xuống quá mức chịu đựng loài hay cá bị tiêu , có phải loại bồ câu , nếu là bồ câu thì đừng lo nhiều vì loại này nhạy cảm lắm nếu nhiệt tăng hay giảm đột ngột hay do chấn động bên ngoài chúng cũng nỗi tiêu thôi .

14. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Em cũng có nghe nói acid photphoric dùng tốt nhưng em chưa có điều kiện chạy mua hóa chất đó. Thôi để em xin mấy anh trên diễn đàn dùng thử chứ mua nhiều không dùng hết. Đúng là khi hạ thì 12h sau nó tăng lại. Vậy mình hạ tiếp lần hai với liều lượng là 0,2ml phải không( có ít quá không mà nếu em không tính được ml thì có cách khác nào tính đơn giản hơn không.

15. Blue Diamond

Blue Diamond Member

Thích đã nhận:
    0
    trước khi hạ pH lần 2 em phải test lại pH, em ra Tô Hiến Thành mua 1 ống hút nhựa loại 1cc về sử dụng, giá 1000 đ, 1cc=1ml, không cần chính sát 0,2ml, theo anh thì 0,2ml khoảng 5 giọt, nếu hạ pH quá thấp thì lúc đó lại phải tăng pH trở lại.

16. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Anh nói ống hút hay là ống chích vậy, mình dùng ống chích được không. Thì từ đó giờ p.h nhà em lúca nào cũng trên 7

17. Blue Diamond

Blue Diamond Member

Thích đã nhận:
    0
    ống hút hay ống chích đều đựoc, nhưng ống hút dể sử dụng hơn. nên nhớ rằng giảm pH lần 1 phải sụt khí 24 giờ để tăng pH trở lại mới giảm lần 2 thì pH mới ổn định được.

18. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đúng là không thể hạ ổn định khi trong hồ phong có cá có vòi sụt khí có thức ăn. Nhưng phải đảm bảo nước dao động trong cho phép. Một thí dụ nước máy bị cao Ph=7.5-8 muốn thay trực tiếp vào hồ cá đẻ ph =5.5-6 khi đó rút từ 1/3 đến 1/2 hồ cho nước chảy từ từ vào khi đó ph đo lại ph=6.5-7. Qua 24h Ph lại giảm xuống 5.5 -6 cứ tiếp tục chu kỳ mới. Cá vẫn đẻ bình thường không cần hóa chất nào khác. Còn cách làm sao giảm Ph cho hồ thì tùy mỗi người.

19. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Ý anh nói là nước máy để lâu sẽ giảm sao anh MQ, chứ em thấy cho vào xong nó tăng thêm ấy chứ. Em không biết sao như cá Lam đẻ nhà em hôm nay bắt đầu mà rất là tình cờ là trước đó em rút 1/2 nước hồ rồi cho nước máy vào hồ trực tiếp. Thấy cá có biểu hiện khỏe, em bó tay luôn ko hiểu vì sao nhưng mà mừng. Nước máy nhà em ngộ lém. Nước là nước giếng ngầm và được xử lý như nước máy nên có độ p.h cao và nước khoản 1tuần có tình trạng hơi bị vàng.

20. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Tùy nước của mỗi khu vực mỗi khác. Riêng ông nước máy Đồng Nai chính hiệu vẫn cà giật như thường. Có khi PH lên 8-8.5 không để ý thay vào hồ cá con mới tách quen PH thấp trong hồ đẻ là teo ngay. Một số anh em nói nước giếng để lâu thì Ph tăng, có người nói càng sụt khí càng tăng. Còn ý anh nước để nuôi cá trong hồ không thay một vài ngày càng lâu càng giảm đấy. Mp kiểm tra lại xem có giảm không lưu ý là sụt khí vừa phải thôi hơi yếu tí hồ cá đẻ có 2 con không cần oxy nhiều đâu. Chúc thành công.