Cá Vua Xanh

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi tienbm, 25/4/05.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hà Nội mới xuất hiện giống Vua xanh (tạm dịch là như vậy vì phiên âm tiếng Hán Quốc vương đăng khó quá, nhìn hình dáng không thấy đèn)
    Loài này cùng họ với Mũ vua, chỉ khác là đuôi không chia thuỳ như Mũ vua và màu sắc thân cá đẹp hơn.
    Hiện đã có bán tại cửa hàng Hoài béo giá 10.000vnd/1 đôi (ông cụ nhà mình đã làm một đàn, nhưng đàn này hiện vẫn là Mái (nếu là đực mầu xanh rất rõ ràng và sắc nét hơn)

2. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nhìn chúng giống nêon các bác nhỉ.
    chỉ không có sọc màu đỏ thôi.
    sao mà hình bác chụp mờ thế?

3. HP-Fishs

HP-Fishs Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời, sao em thấy nó giống cá lòng tong quá trời. Nhìn qua là em ko mê rồi, thua xa neon. :p

4. deamon_ip

deamon_ip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cửa hàng đó ở đâu vậy hả anh,bây giờ còn cá này không ạ

5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Cửa hàng của Hoài béo là cửa hàng nào vậy anh Tiến ới? Chỉ chỗ cho em với, cái ảnh bác chụp k đc rõ lắm vậy loại đó có đẹp k vậy bác Tiến?

6. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Sau đây là một số thông tin về loại cá mà anh Tienbm đang nói đến. Con này thuộc họ tetra. Đây là loài rất khó nuôi, nhạy cảm với bất kỳ sự thay đổi nào của môi trường dù rất nhỏ. Đã được nuôi và sinh sản trong điều kiện môi trường nhân tạo thành công trước tiên tại Đức.

Common name: Blue Emperor Tetra - Scientic name: Nematobrycon Palmeri
    Xuất xứ: Nam Mỹ (Brazil)
    Môi trường thích hợp: độ pH 6.5-7.5 (7.0); độ cứng: 4-15 dH (12); nhiệt độ: 75-82°F (24-28°C)
    Thức ăn: thức ăn tổng hợp dạng vẩy (flake), lăng quăng, trùn chỉ, ấu trùng tôm...

*Cá trống có màu sắc đậm hơn, vây, kỳ lớn hơn.

7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hô hô..về cái khoản nhiệt độ 24-> 28 kia thì chết điếng người rùi...hĩ hĩ dạo nè Han toàn 32 độ..con nè chắc cũng giống neon..rã từ cuộc đời thì chết !! hi

8. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Cá này đẹp thật. Đối với em thì loài này đẹp hơn Neon nhìu lắm.
    Neon có 2 màu rất đẹp và sặc sỡ nhưng có vẻ ko ổn khi 2 màu ấy được đặt cạnh nhau (màu đỏ tươi và xanh đậm).
    Còn con này thì chỉ có 1 màu xanh thui, nuôi 1 đàn thì đẹp phải biết..(nhìn vào bể lạnh toát cả người..:blushing: ).
    Loài này có bơi thành đàn ko anh Tienbm, anh chỉ cho mọi người Địa Chỉ của hàng bán cá này cũng như chi tiết hơn về loài này được ko ạ?

9. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    cá đẹp wá !!! con này nhìn giống cá neon màu đen nhưng con này đẹ hơn nhiều !!!

10. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    Do quá thích thú khi nhìn thấy cá mà anh tienbm post, em xin phép post thêm 1 vài hình hé, có gì sai sót các anh bỏ qua.
    Tên: Blue Emperor Tetra
    Tên khác: Royal Tetra
    Tên khoa học: Inpaichthys kerri
    Nguồn gốc: Nam Mỹ
    Kích thước: 3-4cm
    Nhiệt độ: 23 - 28
    PH: 6-8
    Sống chủ yếu tầng giữa của bể, đi thành đàn từ 6-7 con.
    Thức ăn: khô, đông lạnh, tươi.
    (nguồn Piranha-Info.com)
    @ dtnguyen62: anh ơi, em ko hiểu sao tên khoa học mà em tìm thấy lại khác tài liệu của anh nhỉ?
    @ all: anh nào bít chỗ bán cá này ở HN chỉ em với hé.:blushing:

11. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Trước đây ở SG cũng đã có loại cá này với cái tên : Neon Hoàng đế .

12. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Anh dtnguyen62 ơi,là em đây,lại một chút thắc mắc nữa,giúp em với,con cá trong hình của anh Tiến hình như ko giống Nematobrycon Palmeri,vì loại này có một đường màu sẩm gạch ngang thân,ko hẳn ra màu xanh,vây hậu môn viền vàng nhạt,vây lưng hình lưởi hái,cá trống thì có thêm một cựa nhỏ chính giữa vây đuôi.Còn hình cá của anh Tiến thì gạch ngang thân màu xanh rõ,vây hậu môn ko viền,và vây kưng thẳng,ko móc nhọn như lưởi hái,anh xem giúp em với ,con Nematobrycon Palmeri thì đúng là khoảng hơn 1 năm truớc ở SG có,nhưng sau này thì mất hẳn.Chờ tin anh nhé.
    Con này là N.Palmeri trống
    [​IMG][/IMG]

Last edited: 20/6/06
  13. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Ảnh của kkk333 đúng là ảnh của N.Palmeri trống ,nó có thêm một tia nhọn màu đen chính giửa vây đuôi , con mái thì không có chi tiết này . Về màu sắc : con trống vệt đen rất thẩm con mái thì nhạt hơn nên có cảm giác xanh hơn . Đang tìm tài liệu xem có loại nào khác tương tự có khả năng gây nhận định sai hay không .

14. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    @truongthinh:dạ,em cũng thấy nó ko hẳn giống con cá mà anh Tiến post lên,cũng sợ nhầm nên đang hỏi ý kiến của mọi nguời,cũng có thể cá ở nhà anh Tiến là một giống mới được lai tạo ra,màu xanh của nó đẹp hơn N.Palmeri...

15. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    @kkk333: Ừ đúng là anh nhầm ? Sorry ! sorry !

Cả Bad Guy và kkk333 đều đúng !

Đúng ra là con này cơ: http://www.plantedtank.net/fishprofiles/Blue-Emperor-Tetra-Inpaichthys-kerri/15/

Còn con anh trích dẫn có hình như thế này: http://www.aquariumfish.com/aquariumfish/detail.aspx?aid=18631&cid=4150&search=

Không hiểu sao hôm tra cứu tìm thấy mấy con có cùng tên thương mại Emperor Tetra nhưng có tiếp đầu ngữ khác như Blue Emperor Tetra, Rainbow Emperor Tetra, Royal Black Emperor Tetra nhưng khác tên khoa học mà lại lẫn lộn thế nào đưa trích dẫn sai. Có lẽ tại anh khoái con Nematobrycon Palmeri hơn chăng ? Nói thế nào thì sai vẫn là sai...Sorry sorry nhá !

Last edited: 20/6/06
  16. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Chắc tại em nhiều chuyện hỏi tới hỏi lui nên anh mới nhầm,hehe,đúng là searh tên mấy con này thì choáng voáng luôn á,em còn mê mấy con này nữa,nhưng đi lùng mãi mà chưa thấy,con Barbus Conchonios,Carnegiella Strigata,Moenkhausia pittieri,ko phải em sính ngoại mà vì em ko biết ở hàng cá họ gọi nó là con gì,hì hì,thủy sinh thì mù,nhưng cá hồ rong thì em mê lém,hehe,cám ơn anh đã reply.

17. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    @kkk333 : Barbus conchonios : có tên thị trường là Xám can , khác với xây can - tứ vân ( xám là ba , xây là bốn hay tứ cũng vậy )
    . Carnegiella : cá Phi yến hay lưỡi rìu ( cũng đã từng có ở tp )
    .Moenkhausia : cá mắt ngọc .

18. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    @truongthinh:cám ơn anh nhiều,con Barbus hình như xuất xứ là Bắc ấn độ phải ko anh ? cái tên xám-can giống tiến Hoa quá,hehe,em sẽ nhớ tên chúng để đi lùng tiếp,nếu anh biết được chổ bán thì có thể PM cho em được ko ạ,cám ơn anh trước.

19. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    @kkk333 : Đúng Xám can là tiếng hoa , dịch nghĩa là " 3 vạch " nhưng không tìm ra cách Việt hóa cho dể nghe nên cứ gọi như vậy . Tứ vân là bốn vạch chẳng nhẽ gọi nó là Tam vân thì không êm tai ...hihihi
    Sẽ có những loại trên vào một ngày gần đây !

20. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    cho em spam tý nhé: Ai biết chỗ bán con N.Palmeri và con Inpaichthys Kerri ở Hà Nội thì chỉ em với nhé. Nhìn bọn này kết quá....:x :x :x (nhìn đẹp và khỏe hơn Neon nữa..):blushing: :blushing: :blushing: