Cá Xiêm của tôi bị rách đuôi

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi cachoi, 1/8/07.

1. cachoi

cachoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm thứ 7 vừa rồi sang chợ Thành Công (chỗ Bạn Tchikien chỉ) tôi có mua được 2 chú chắc là cá Xiêm lai (10K/chú). Hôm qua đi làm về thấy một chú tự dưng vây đuôi bị te tua, tôi thắc mắc không hiểu tại sao, trẻ con ở nhà thì không nghịch ngợm, tôi cũng không cho đá, không biết có phải cá tự ăn đuôi không? Tôi thay nước và cho muối vào, hôm nay cũng không cho cự bóng nữa. Không biết khoảng bao lâu thì lành, mong các bạn chỉ giáo. Xin cảm ơn.

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Có 2 lý do, thứ 1 là do nước ăn đuôi. Bạn nên để nước máy sau 2 ngày cho bay hết clo. Thứ 2 là do chính nó ăn đuôi, vì đói hoặc lý do gì thì không biết.
    Cho muối & thay nước hợp lý thì chỉ hạn chế không để nặng thêm thôi chứ rất khó lành như cũ

3. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng bị nè , bây giờ thì biết ạti sao rồi nó tự cắn đuôi của nó , Mình bị mà kô biết tại sao luôn bèn ngồi quan sát nó hết buổi sáng thứ 7 và phát hiện ra lá nó xung quá nên khi thấy cái đuôi của nó là phùng mang ra cắn 1 phát rách đuôi luôn , cá Mình là HM nhe , còn cách khắc phục thì Mình kô biết

4. soiden

soiden Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chuyện này em em cũng bị thường là do bỏ đói mà đuôi lại là phần hồi phục và khi cắn cá ít bị đâu nhất nên nó ăn co đỡ đói.Nếu chăm sóc kỹ thì cỡ 2,3 tuần thì mọc lại bác ạ.