cá xiêm?????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi binhvirile, 28/4/07.

1. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    các bạn!!hôm nay thấy con cá mái của mình trứng đã chín,nhân trời mưa, mát mẻ nên mình cho nó đẻ.Nhưng khi cho con trống vào, mặc dù nó rượt con mái rồi, nhưng con mái vẫn không chịu ép:confused: .Các Bác chỉ cho em cách ép mới và nguyên nhân tại sao con mái không chịu ép.Cá con mới nở thì mình cho nó ăn gì???xin cảm ơn về sự giúp đỡ.

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
  3. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bác thấy cá mái chạy phải không? không sao đâu, nó đang thử cá trống đó, đuổi nhau 1 ngày trời là chịu trống liền à, bác chưa có kinh nghiệm cho đẻ nhiều thì thấy vậy thôi

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    He!He đúng quá!con gái mà phải theo đuổi 1 thời gian thử thách chứ?=))

5. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    anh TPA nói đúng đó =)) với lại một phần là cá mái khi bị rượt như vậy thì mới có hứng đẻ :D giống như mấy phụ nữ có thai thì đi bộ nhiều sẽ dễ sinh con hơn đó mà ....
    Cũng có thể cá mái của bạn còn non...hoặc bụng to là vì ăn quá no chứ ko phải mang trứng,còn có trường hợp là nó ko kết anh chàng kia :d nên nó sống chết "giữ gìn" :D....
    Khi cá bắt đầu xã trứng thì bạn ngâm xà lách là vừa...khoãng 24h sau cá nỡ thỉ trong 3 ngày đầu ko cần cho ăn,ngày thứ 4 dùng nước ngâm xà lách đó cho một ít vào..ít thui nghen...10 ngày tuổi ăn bobo..

6. doancongloi

doancongloi Member

Thích đã nhận:
    1
    cách tốt nhất là trước khi cho nó "yêu" thì tách 2 con ra riêng vào 2 cai chai nước biển, rùi để cho nó "nhìn" nhau rùi khoãng 2-3 ngày thì thả chúng vào , làm như thế con cá mái sẽ ko bị "đánh" nhìu và nó cò thễ mau hồi sức khỏe đê chờ đến dịp "yêu" kế tiếp, chuẫn bị 2 cái hồ to va nhõ ,hồ sinh sản (to)thì đê nước thấp thôi khoảng 1t-2 tấc nước thôi và đễ trog đó cái nấp hoặc vật gì nỗi là đc miển là màu tối là đc, sau khi con mái "yêu" xog thì vướt nó ra cho nó nghi ngơi, để con trong sống chung với trứng khoãg 1tuần là đc,khoảng 3-4 ngày sau thì trứng nỡ, lúc này cho con trống ăn bình thường ko nên cho cá con ăn, cho cá bố ăn vừa đũ ko nên cho ăn dư thức ăn dư sẽ "giết" cá con,rùi sau 1 tuần vướt ca trống ra và nuôi cá con,cá con khoang 1tuần tuỗi thi cho cá con ăn bobo là đc, nuôi chúng đến 2tháng thì tách chúng ra(cho nó ỡ riêng)co thễ cá mái cho ỡ chung với nhau cũng đc,cá trống thì cho ở riêng
    chúng bạn có 1 family cá liathia đẹp