Các anh chị làm ơn chỉ bảo em thêm

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi mell, 4/8/05.

1. mell

mell New Member

Thích đã nhận:
    7
    Xin chào các anh chị trong diễn đàn.Em được biết đến diễn đàn này trong một lần tìm thông tin về cá cho ông anh họ.Ông anh em cũng gạ em nuôi cá từ lâu nhưng em thấy nhà thì chật,mà nuôi cá thì bất tiện.Từ ý nghĩ đọc bài trong forum để lấy chút kinh nghiệm.Thỉnh thoảng ngồi bàn tán với ông anh cho vui.không hiểu sao càng đọc các bài trong rum mình em lại càng thấy hay.Với lại em cảm nhận được mỗi khi có bài mới đăng lên là mọi người thảo luận rất nhiệt tình và hào hứng.--> forum mình có tinh thần đoàn kết rất cao.Mong ràng 4rum ta càng phát triển mạnh mẽ hơn.
    Sau khi học hỏi đc chút kinh nghiệm của anh Còi,Anh Vio,Bác Tiến,chị GC...Em quyết định chơi cá.Em làm bể dài 1m,cao 55,rộng 40.Có vẻ hơi nhỏ :D .Em chơi cá được hơn 1 tháng.Trong bể có cá neon,hồng tử kì,cầu vồng xanh,thủy tinh,tam giác,và mấy con ăn rong.Cho em hỏi thêm nuôi con cá ăn rong có tốt ko?Em thấy mọi người bảo nó sẽ làm hỏng rong phải ko ạ.Em dùng lọc thường,có sủi(Bể rong ko nên dùng sủi vì ko đẹp).Em dùng sủi với lý do thấy neon cứ bơi sát mặt nước và ngáp.Xong một vài chú cũng dần dần ra đi.Các anh có thể chỉ cho em cách nuôi neon đc ko ạ.Em mới chơi nên kinh nghiệm ko có nhiều.Mong các anh chị chỉ bảo thêm

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    Lạ thật, sao nhiều ngưòi gặp rắc rối với neon thế nhỉ!
    Bạn tìm đọc lại mấy bài hỏi về neon để thêm thông tin nhé!

Báo cáo cả nhà vừa rồi đàn neon và mũi đỏ của GC nuôi sau 3 tháng đang nhởn nhơ vui khỏe đã đồng loạt ra đi gần hết (trong khoảng 3 ngày). Trước khi chết tất cả đều có hiện tượng bụng chướng to, không có biểu hiện nấm... gì gì cả. Chất lượng nứoc cũng tương đối ổn định, khả năng ngộ độc CO2 bằng 0 (vì lâu nay mức xả CO2 vẫn vậy).

Nguyên do duy nhất, GC đoán, là vừa rồi GC có sử dụng thức ăn cho cá đĩa xanh (hiệu Sera - Đức) dạng hột thay cho loại thức ăn hột tổng hợp thông thường hiệu Kao Kui rẻ tiền đang dùng (vì trong bể mới thả 2 chú cá đĩa nhỏ mang về từ đợt off Bình Dương vừa qua).
    Neon và mũi đỏ tỏ ra rất khóai thức ăn Sera này, nhưng kết quả thì...!

Đấy, thức ăn xịn mà không đúng cá cũng có khả năng gây chuyện phiền toái vậy đấy!

Ngựoc lại, loại thức ăn cũng cho cá đĩa, nhưng là loại bánh tráng (flake) hiệu Wonderful Fish (Đài Loan) thì nấy chú neon, mũi đỏ còn sót lại cũng ăn mấy ngày nay rồi mà chưa thấy làm sao...

3. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Wherever! Not here to wipe your butt, retard!
    Trước tiên, chào mừng bạn ới diễn đàn.
    Cá ăn rong ở đây ý bạn là cá gì? :D
    Bọt khí không giúp ích gì lắm trong việc tăng Oxy hòa tan trong nước, việc lưu thông giữa các khối nước là nhâ tố quan trong hơn. Đây có thễ là một lý do khác. Bạm có thể cho biế số lượng cá đang có của từng loài không? Để mọi người có thể xem mật 9dộ 'dân cư' vậy co ổn không.
    Thân

4. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    cá sốc C02 thì cá phải có hiện tượng lên mặt nước ngáp tìm 02, cá GC khả năng chết do cá bị đường ruột là chính xác, bụng chướng hi hi, cá khi thay đổi thức ăn đang quen, nhiêu khi cũng xảy ra nhiều điều phiền toái, có thể bỏ ăn, ròi do chất lượng thức ăn mới không tốt hoặc không hợp thì cá sinh bệnh. theo kinh nghiệm của AQH cá nuôi trong bể nên tập cho ăn nhiều loại thức ăn, không phụ thuộc vào một loại nhất định, sẽ dễ cho người nuôi hơn tập cho chúng ăn tạp sức đề kháng của chúng sẽ tốt hơn trước các loại bệnh dịch.

không hiểu cá của mell có bị sốc C02 không, do không biết bạn có dùng C02 không. Nếu không có nguyên nhân trên thì nước trong hồ cá của bạn có vấn đề về ô nhiễm, lượng amoniac hoặc các độc tố khác thường hiện diện trong bể, và cả thiếu 02 hòa tan trong nước, trong trừong hợp này nếu không có bộ teskit để xác định mình bị cái gì thì tốt nhất bạn nên thay nước 1/4- 1/3 bể để giữ môi trường sống cho chúng.

5. mell

mell New Member

Thích đã nhận:
    7
    Maxpayne_lhp: mật độ cá của em xin nói là
    20 đôi neon
    5 đôi tam giác
    5 đôi thủy tinh
    4 đôi hồng tử kì
    3 đôi cầu vồng xanh
    2 đôi chuột ăn rong(cá ăn rong là con này đấy ạ.)
    Mật độ như vậy có đông lắm không ạ
    Aquatichung: Dạ em ko dùng đến CO2.Em có mua thuốc viên CO2 nhưng chưa dùng đến.
    Em cứ tưởng dùng sủi để có thêm O2 hòa tan trong nước chứ.Em mới setup bể cách đây 1 tuần.Làm bể xong, em để 2 ngày cho ổn định nước,mới cho cá vào.Tình trạng bể rất trong,cây mọc tốt.Nhiệt độ trong bể của em luc nào cũng từ 29 đến 30 độ.Nhiệt độ như vậy có ổn định chứ ạ.
    Cho em hỏi có cách nào để hòa tan O2 vào nước thế ạ.Em dùng sủi như vậy có kết quả tốt cho cá ko ạ.

6. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Wherever! Not here to wipe your butt, retard!
    Trời ơi, mình không biết tên cá nhiều lắm... :p Nhờ mấy bác kjhác đánh già dùm mật độ nhe.
    O2 hòa tan chủ yếu là khí nước tiếp xúc với không khí (trên bề mặt chẳng hạn) nên khi mở máy lọc, các khối nước liên tục di chuyển thay phiên nhau lên bề mặt và hòa tan O2 từ khí trời vào. Vì vậ các bọt khí không giúp ích gì lắm trong việc tăng lượng O2 trong bể cá. Một máy lọc tốt và đặt đúng chỗ sẽ làm bể cá của bạn trở nên lành mạnh. Ngoài ra, hồ không nên quá sâu, nếu sâu quá thì các tầng nước dưới sẽ nghèo O2. Và cây thủy sinh cũng đóng góp tích cực trong việc tạo ra O2. Nêu xâu xa hơn nữa thì nhiệt độ quá cao vừa làm O2 nồng độ hòa tan giảm, nhu cầu sinh lý cá lại tăng. Cho nên duy trì to của hồ đừng quá cao.
    Thân :)

7. wonbin_hq88

wonbin_hq88 New Member

Thích đã nhận:
    2
    smell: Xin hỏi bể bạn co dùng máy lọc chua? Mật độ cá trong bể của bạn thế là ổn rồi. Bạn ko cần phải dùng sủi O2 ,bơi vì, bản thân máy lọc của bạn chính là một vòng tuần hoàn giúp luân chuyển nước hơn nữa cây bạn vẫn lên tốt chứng tỏ đã có quá trình quang hợp>>>O2.
    Điều thứ hai: tôi cho rằng nguyên nhân cá bạn có thể bị (stress và shock) do bạn dùng sưởi tăng nhiệt độ chênh lệch quá lớn so với thời điểm ban đầu.

8. jupiter_v16

jupiter_v16 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em làm ơn cho em hỏi giá cả setup đầy đủ một bể cả loại supermini 53.30.30 là bao nhiêu?
    Nhà nhỏ, tiền nhỏ khổ thế đấy.
    em cám ơn.