các anh cho em hỏi đây có phải là ra chu không ạ!!

Thảo luận trong 'Thẩm giọng chim cu gáy' bắt đầu bởi duongcuong, 24/10/12.

1. duongcuong

duongcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    834
    [video=youtube;JyneRAx5OcM]http://www.youtube.com/watch?v=JyneRAx5OcM&feature=youtu.be[/video]
    Anh em xem giúp nghe tiếng thôi!! chứ hình toàn sa cườm đó

Last edited: 24/10/12
  2. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Anh nghe ko hết clip, thấy con Kim trong clip của Cường ra Chu nhiều đấy chứ.

3. duongcuong

Thích đã nhận:
    834
    Em nó đang bị kén anh à!! nhể ra rồi lại mọc chỗ khác. giong chưa đúng của nó.nên thấy toàn ra chu thôi

4. duongcuong

Thích đã nhận:
    834
    + Chu: là khi chim dỗ(thúc) sau ba tiếng cúc cu cu thì thừa một tiếng cù(cù rù) nhưng âm cù phải kéo dài
    VD: Cúc cu cu, cù...
    + Đe : Giống tiếng chu nhưng to hơn và cộc hơn không kéo dài như tiếng chu, những chú chim già rừng mới có tiếng đe và làm cho các cu gáy khác phải giật mình
    +Lèo : Là khi dỗ(thúc) sau ba tiếng Cúc cu cu chim gáy thêm 1 nhịp Cục cù cù hoặc cục cù gần giống với tiếng gù nhưng nhanh hơn và âm cục cù nghe đều đều
    1-Lèo dật ngược : Cúc cu cu, cục cù cù,cúc cu cu, cục cù cù .Đây là chim hiếm nên nuôi
    2-Lèo đi đôi(Kèm mắc me): Cúc cu cu, cục cù,cúc cu cu, cục cù
    + Vấp : Khi đang gáy dỗ(thúc) đột nhiên con chim ngừng và phát ra tiếng cục sau đó lại dỗ (thúc) bình thường, tiếng vấp nghe cộc hơn không kéo dài như tiếng chu, nhiều người vẫn hay nhầm tiếng vấp là tiếng chu
    VD: Cúc cu cu,cục,Cúc cu cu, Cúc cu cu, cục...
    Theo như anh ha_sds thì hình như đó là vấp chứ ko phải chu khó hiểu quá:))

5. duongcuong

Thích đã nhận:
    834
    + Chu: là khi chim dỗ(thúc) sau ba tiếng cúc cu cu thì thừa một tiếng cù(cù rù) nhưng âm cù phải kéo dài
    VD: Cúc cu cu, cù...
    + Đe : Giống tiếng chu nhưng to hơn và cộc hơn không kéo dài như tiếng chu, những chú chim già rừng mới có tiếng đe và làm cho các cu gáy khác phải giật mình
    +Lèo : Là khi dỗ(thúc) sau ba tiếng Cúc cu cu chim gáy thêm 1 nhịp Cục cù cù hoặc cục cù gần giống với tiếng gù nhưng nhanh hơn và âm cục cù nghe đều đều
    1-Lèo dật ngược : Cúc cu cu, cục cù cù,cúc cu cu, cục cù cù .Đây là chim hiếm nên nuôi
    2-Lèo đi đôi(Kèm mắc me): Cúc cu cu, cục cù,cúc cu cu, cục cù
    + Vấp : Khi đang gáy dỗ(thúc) đột nhiên con chim ngừng và phát ra tiếng cục sau đó lại dỗ (thúc) bình thường, tiếng vấp nghe cộc hơn không kéo dài như tiếng chu, nhiều người vẫn hay nhầm tiếng vấp là tiếng chu
    VD: Cúc cu cu,cục,Cúc cu cu, Cúc cu cu, cục...
    Theo như anh ha_sds thì hình như đó là vấp chứ ko phải chu khó hiểu quá:))

6. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Theo sự hiểu biết kém cỏi của mình thì con kim pha của cụ Cường vừa có Chu, vừa có vấp (hoặc dặm thừa - nghe ko rõ lắm là cục hay cúc).

Chúc mừng bác nhé. Chim có tí lèo lá nữa thì tốt, nghe thích hơn!

hc_vnn, mackimvinh, hoangan and 2 others like this.
  7. duongcuong

Thích đã nhận:
    834
    Có nếp có tẻ cũng thích hơn đúng không anh.em cũng chưa được nghe nó nhiều ôm đau xuốt nên chưa thấy nó điên bao giờ. Bác có quả avata hơi khủng đó hihihihi.

mackimvinh, BigBird and Đảng Cu like this.
  8. cuonglioa

cuonglioa Moderator

Thích đã nhận:
    1,497
    hôm trước e và một a bạn sang bên thái bình chơi có nghe một con mồi của một cụ nó gáy gọi mà không biết gọi là gì
    cục cúc cu cu ngắt hẳn song lại ra thêm môt tiếng cu...nhẹ như tiéng chu song lại tiếp tục gọi
    nếu là tiếng gọi hậu 2 thi không phải các bác xem đó có thể là gọi có chu không

9. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Khu vực nào ở Thái Bình vậy bác Cường?
    Cái tiếng gáy gọi như của bác em nghĩ là gáy thừa thôi...! Phải hỏi các bậc tiền bối mới chính xác gọi là gì được!

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:49 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:48 PM ----------

Thì chim nó chưa căng nên chưa được nghe hết!
    Hôm trước bác có 1 em khách hay thế, lại thấy bác nhượng cho người khác!

mackimvinh and BigBird like this.
  10. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Mình đã nuôi 2 con như vậy và đi bẫy cũng gặp vài con như thế. Theo mình nó là bổ 5 (hậu 2) thôi.

mackimvinh, duongcuong and Đảng Cu like this.
  11. duongcuong

Thích đã nhận:
    834
    Đó là gáy thừa thôi trong nam gọi là 1 lỡ 2 thi thoảng mới ra thêm 1 phát nhẹ cù hoặc cục một cái thì phải đó là gáy thừa.
    hihihi
    Thì chim nó chưa căng nên chưa được nghe hết!
    Hôm trước bác có 1 em khách hay thế, lại thấy bác nhượng cho người khác!
    Vợ sinh em bé chim cò có duyên mà anh bác nào nhấc được thì nhấc mà em bán rồi mới hỏi thì em cũng bo tay toàn tập, Nhiều bác thấy khách là ko thích mà nên có phải để cho ae nào thích khách chứ anh:applause::applause:
    Tiện mấy anh xem giúp luôn em này có phải kim ko ạ!!
    [video=youtube;dVrbYwtsuF8]http://www.youtube.com/watch?v=dVrbYwtsuF8[/video]
    hai con này đấu bác cho loa bé thôi vì dt em cùi quá giọng nghe rát quá
    [video=youtube;iw1_kx2zRMA]http://www.youtube.com/watch?v=iw1_kx2zRMA[/video]

Last edited: 25/10/12
    hc_vnn, Đảng Cu and BigBird like this.
  12. trantuananhnb

trantuananhnb Active Member

Thích đã nhận:
    35
    Con gay nhỏ ( Kim Hay Còi ) của bác có tiếng chu ra nhiều còn em thô em thấy ra lèo. Hình như hai em của bác cũng chưa được căng lắm thì phải chưa thể hết được bài bản....

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:27 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:18 AM ----------

em gáy bé ( Còi ; Kim ) nó ra nhiều chu thật còn em thổ em nghe ra lèo . hình như cặp chim này của bác chưa được căng thì phải; nó căng thì nóa mới ra hết các bài bản. Chúc mừng bác có cặp chim gáy hay thật.........( Bác có nhượng lại thì để cho em nhé ....DT của em 0943494771) Còn nếu không bác để mà chơi nó là chim tốt

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:39 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:27 AM ----------

Em gay nhỏ ( Kim còi.. ) của bác nó ra chu nhiều thật. con em thổ nó cũng ra lèo. nhưng cạp chim của bác nó không được căng lắn. Chúc mùng bác có cặp chim hay . .. Bác có muốn nhượng lại thì để cho em DT 0943494771 . Còn không thì bác để lại nuôi nó là chim hay

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:40 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:39 AM ----------

Em gay nhỏ ( Kim còi.. ) của bác nó ra chu nhiều thật. con em thổ nó cũng ra lèo. nhưng cạp chim của bác nó không được căng lắn. Chúc mùng bác có cặp chim hay . .. Bác có muốn nhượng lại thì để cho em DT 0943494771 . Còn không thì bác để lại nuôi nó là chim hay

13. duongcuong

Thích đã nhận:
    834
    Chim để nghe gáy thôi anh ơi!! Thi thoảng buồn buồn up lến anh em xem cho diễn đàn đông vui tý thôi

14. trantuananhnb

trantuananhnb Active Member

Thích đã nhận:
    35
    [video=youtube;JyneRAx5OcM]http://www.youtube.com/watch?v=JyneRAx5OcM&feature=youtu.be[/video] Hôn truoc em muốn hỏi con thôt ở trong Video này cơ .

15. duongcuong

Thích đã nhận:
    834
    nó đây này đại ca
    [video=youtube;vS_JGdXmSAo]http://www.youtube.com/watch?v=vS_JGdXmSAo&feature=relmfu[/video]

cucuom thích bài này.
  16. hoangan

hoangan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,244
    Không biết clip có cắt dán không mà toàn thấy hàng đẹp chẳng thấy chim đâu. ở đoạn 1 phút 05 có tiếng như tiếng đe! Trong clip thấy có 2 giọng 1 thổ 1 kim hơi đá tí còi! Bài bản nghe thấy tiếng vấp, chu, gụ xen! con chim này có vẻ thiên về chu. Chim của bạn hay quá!

duongcuong and cucuom like this.
  17. duongcuong

Thích đã nhận:
    834
    . Anh ơi tiện anh xem giúp luôn em con này
    [video=youtube;2ULxGkAvp3E]http://www.youtube.com/watch?v=2ULxGkAvp3E&feature=player_embedded[/video]
    Đây cũng chưa ra mau lắm vì 6h sáng trời lạnh quá!! tầm chưa nó lại có thổ nhiều hơn và tiếng vang hơn anh xem giúp em con này có những nước gì được không anh. Cảm ơn anh nhiều

hoangan and minhtrithanhtra like this.
  18. hoangan

hoangan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,244
    Con chim này của bạn với giọng trong clip là kim pha! Chim có dặm, dặt thừa, gù chồng đấu hình như có cả gụ xen! Mình có nghe qua vài clip bạn pos lên, chim của bạn hay quá:):):)!

duongcuong thích bài này.
  19. nguyengiahung

nguyengiahung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Em mới ngập vào, nghe các cụ bàn luận đọc mấy ngày nay mà ong hết cả đầu!

20. cu Gáy

cu Gáy Guest

Con thổ tôi nghe chưa hết nhưng nó thúc(theo các anh trong Tiền Giang gọi) thì là thúc thường còn con chuông(kim) thì gọi là thúc lại tiếng nhiều hơn