Các anh cho em hỏi về sâu 1 tí

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi QuanHN, 1/9/08.

1. QuanHN

QuanHN Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho khuyên ăn sâu vào những thời kỳ nào thì tốt nhất hả các anh?Em mới nuôi nên chưa biết cách cho ăn,em sợ cho ăn nó lại bị đi ị.Mong các anh chỉ dùm em.

2. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn nên cho sâu ăn vào lúc thay lông vì đó là lúc chim cần nhiều chất dinh dưỡng đẻ có một bộ lông đẹp

3. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Sao lại thế được! Khi thay lông mà cho k ăn nhiều sâu là có vấn đề đấy.Sâu là thành pần bổ sung có hàm lượng đạm cao nhưng lại nóng, chỉ nhằm mục đích kích cho chim căng hơn chứ khi thay lông mà cho măm thì khác gì cho em nó măm cám tàu kinh niên(còn lâu mới xong lông).:D

4. khoahq

khoahq Active Member

Thích đã nhận:
    1
    đừng bao h cho khuyên ăn sâu các bạn nhé :( cào cào là đc rồi

5. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    cho ăn sâu cũng được nhưng không nên cho ăn nhiều chủ yếu là cào cào thôi

6. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Làm gì có chuyện ăn sâu lúc thay lông. Vì sâu có tính nóng bạn cho ăn lúc thay lông sẽ làm hỏng bộ lông của K có thể sẽ bị xoăn vì sâu nóng quá và sẽ làm cho chim của bạn thay lông rất lâu. Sau khi thay lông song thì ta cho ăn sâu để kích chim căng lửa (mình mới nghe nói chứ chưa thử) mà cho ăn sâu phải là sâu tươi chứ đừng cho ăn sâu khâu. Bạn cho k ăn sâu khô sẽ làm hỏng k đấy vì nó sẽ làm cho chim bị khản tiếng chứ ko hay lên đâu.:D

7. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Mình vẫn thường cho khuyên ăn thêm sâu hằng ngày , tuy nhiên giai đoạn quan trọng nhất là thời kỳ thay lông và thời kỳ chim căng , hót líu tốn kalo lắm đó phải bổ sung nhiều nhiều zao` :x , chúc bạn thành công !

8. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    có điều kiện thì ngày nào cũng cho ăn sâu cũng được chẳng sao cả,và bổ sung thêm hoa quả, chang có vấn để gì cả,

9. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Sâu thì ngày nào bạn cho an cũng đươc, phụ thuộc vào từng thời kì của chim, lúc đang thay lông thì bạn nên cho an khoảng 2->3 con một ngày là ok rùi, lúc đang mọc lông thì cho tăng thêm vài con nữa và lúc chim có lửa thì bạn cho an khoảng 10 con 1 ngày và chia làm 2 lần, sáng treo lồng gia cho an 5 con , tầm 12h cho an thêm 5 con nữa, mình thì chả bitts các bác trên diễn đàn cho an như nào như mình toàn cho an kiểu đó thôi, và mình thấy cho an cũng ko bị đi ỉa đâu:):)

10. trần hào nam

Thích đã nhận:
    2
    tớ thì vào mùa thay lông thì ngày chỉ cho 2 con 1 em. Còn bình thường 1 ngày tớ cho từ 10 đến 15 con, nói chung là tùy diều kiện thôi! cho k măm sâu chẳng có vấn đề gì cả, chỉ có điều là khi thay lông nên hạn chế vì nếu cho măm nhiều sâu thì em nó thay lông lâu lắm và rất dễ bị quăn lông!

11. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    1 ngày mình cho ăn khoảng 5 con vừa cho ăn hàng ngày vừa cầm cho ăn để chim mau dạn người

12. banhbaorau

banhbaorau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn giống mình đấy!!!mấy con trước mình đều cho ăn như vậy!!mất thời gian hơn tí nhưng đc cái con nào đã dạn rồi thì rất nhanh thuần!!!mỗi tội bây h ko còn con nào thuần nữa!!!cho đi hết rồi!!!lấy kinh phi nuôi mộc mới!!!mà ko có chuyện chim ăn sâu mà đi ỉa đâu nhé!!!ăn đồ tươi mà có thành phần đạm cao thì chỉ giúp con chim căng thêm thôi!!!ko ảnh hưởng gì!!nhưng mà bạn ko nên cho ăn quá nhiều khi con chim chưa đủ tầm lên căng!!!vì như thế nó sẽ nhảy rất kinh nhất là đối với mấy em chưa dạn chưa thuần!!vỡ mặt vỡ mũi lại tiếc!!!nói chung là 1 ngày ko nên cho ăn nhiều quá!!!tầm 7 đến 10 con chia làm 2 bữa là ok!!nhiều hơn chỉ làm con chim thừa chất thôi!!!cũng nên áp đụng chế độ 2 ngỳa co ăn 1 lần hoặc là 1 hôm ăn ít 1 hôm ăn nhiều!!ok men

13. trần hào nam

Thích đã nhận:
    2
    Cho k măm sâu khi đang căng và khi thay lông là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau đấy nhé! Mong các bác đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Cho măm như thế nào trong giai đoạn nào để chú cưng của mình chơi đc lâu và bền thì là cả một vấn đề đấy! Chứ ko pải lúc nào cũng như nhau cả đâu. Nếu chơi k mà đơn giản thế thì ae nhà mình đã khuân giải về ầm ầm cả rồi, việc gì pải tìm hiểu cho mệt. Thân!