Các anh cho em hỏi

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi Bazooka, 16/1/12.

1. Bazooka

Bazooka Member

Thích đã nhận:
    50
    Xin lỗi vì em mới vô diễn đàn không bít hỏi thăm ở đâu nên lập đại topic nhờ anh em tư vấn. Số là em có nuôi mấy con gà. Dạo gần đây em thấy con gà mái ô chưa dậy thì của em nó lại khoái ăn cái mút xốp (bọt biển) thường để làm cách nhiệt, giảm nóng em gắn trên mái chuồng đấy. Chẳng bít nó thèm cái gì mà mổ ăn như phát rồ vậy, dù lúa, cám, rau cỏ, khoáng chất em vẫn cung cấp cho nó đầy đủ. Sáng đổ lúa ăn được tí lại tìm cách nhảy lên mổ làm mấy tấm mút thủng tùm lum roài ạ. Chẳng bít về lâu dài nó có bị ngộ độc hòa chất hoặc bị ung thư không vậy các sư huynh. ai bít cái này xin chỉ giúp em với. (mà em xem phân thấy chưa có biểu hiện gì khác thường cả)

2. itloving

itloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    606
    gà con nào thấy mút là "mút" liền àh. tốt nhất a nên dùng bạt lót thêm dưới tấm mút cho gà ko ăn được. còn vấn đề có bị ung thư hay ko thì phải đi xét nghiệm mới biết được ;)

showhangdoc thích bài này.
  3. CN.HUY

CN.HUY Moderator

Thích đã nhận:
    3,662
    chả thiếu gì hết, vì con gà nào thấy mút xốp cũng xốp hết, có con xốp lun cả giấy, bao nilon...--> tốt nhất là cách nhiệt bằng ván nó ăn không được, nếu nó ăn mút xốp or bao nilon ...quá nhiều thì suy dinh dưỡng vì nững thứ này không tiêu, chiếm hết dạ dày.

4. dinhndtv

dinhndtv Active Member

Thích đã nhận:
    31
    Có một cách vẫn dùng "mút xốp" mà gà không mổ ăn:
    1./ Dùng loại có màu tối (không có thì dùng sơn mà thổi lên).
    2./ Bổ sung thêm dinh dưỡng (ăn lúa gút thì vẫn còn thiếu) và chất xơ (rau, cỏ...)

theo "cửu âm chân kê" trang thứ 7 dòng thứ 18....

5. cocobantam

cocobantam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    gà làm gì có vụ ung thư hả bạn hiền,hehehh,nhiều nơi nuôi gà đẻ người ta vẫn cho ăn dộn them để tránh gà mập mỡ ảnh hưởng đến sinh sản,chắc gà bạn đủ chất rồi nên k sợ nguy hiểm chỉ sợ tốn tiền thay hoài mấy tấm mút thôi

6. KOBELCO

KOBELCO Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Gà ăn mút đó có lẻ là thiếu canxi đó bạn.Gà mái thường thì khi gần đẻ nó cần nhiều caxi để tạo vỏ trứng.Bạn cho gà ăn thức ăn nhiều canxi thì sẽ hết thôi.mình thì thường cho gà ăn vỏ sò,cua,óc,trứng say nhiễn rồi trộn chung vào thức ăn rồi cho gà ăn.1 tuần cho ăn 2 lần.