các anh coi giùm em cái này

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi hieunguyen, 4/6/08.

1. hieunguyen

hieunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hôm nay mới đi lên Nguyễn Thông mua được bao phân này trị giá là 170 k bao 5kg . không biết có anh nào xài cái này chưa , chất lương thế nào , cho em xin ý kiến . tại ra nghe người bán nói xài được nên mua thử xem thế nào
    cám ơn các anh nhiều:)

Last edited by a moderator: 4/6/08
  2. chim ung

chim ung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Phân này tôi đã dùng rồi, đây là hàng của TQ thì phải. Hạt có mầu nâu đậm tròn và đều hạt, hạt vỡ nhanh khi hồ sử dụng được khoảng 4 - 5 tháng. Chỉ thích hợp với cây cắt cắm và cây lá xanh. Cây mầu đỏ thì thấy không lên mầu. Tôi hiện tại đang dự trù làm lại nền, khi so giá và thời gian sử dụng thì quyết định dùng phân nền ADA của nhật. Tuy đầu tư ban đầu có hơi cao, nhưng nếu chia thời gian sử dụng có khả năng sẽ bằng nhau.
    Không biết bác nào có cách trộn phân ADA chung với các vật liệu khác để giảm khối lượng phân nền xuống được ko? Chỉ giúp em với.

3. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    vậy cái phân này ko tốt hả anh ? trồng được trân châu nhật ko? e muốn trồng trân châu nên mới mua phân này , biết vậy e mua bonbon rồi rẻ hơn một chút

4. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    mà cho e hỏi chút nữa nền của anh chim ung xài được bao lâu rồi mà a định thay vậy? cây ko phát triển nữa à ??

5. chim ung

chim ung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nền mình dùng được 9 tháng rồi, trồng chân trâu ko thành công. Hiện tại cây cối có biểu hiện đi xuống ---> nền hết dưỡng chất. Nếu dùng nền nay theo mình dùng nền tự trộn sẽ hiệu quả hơn nhiều. Thân

6. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nền hết dưỡng chất thì dùng phân nước có sao đâu ?! :), phân này trồng tảo lam thì được chứ TCN thì xin can ạ

7. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hì, mình trồng dc TCN trên nền này nè, nhưng mà nó phát triển chậm+lâu bò lắm, ko đẹp bằng nền tự trộn hay ADA

8. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    thôi rồi vậy là em tiền mất tật mang rồi , biết vậy em mua bon bon , để dành mãi mới mua được thế mà.....

9. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    vậy là trên ABV các anh ko xài loại phân này rồi , thôi 1 kinh nghiệm cho em cái tội lóc chóc , chưa hỏi kỹ mà đã lanh chanh, hihi tiền học phí chi kinh nghiệm này là 170k ihihihihih

10. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Lỡ mua thì cứ để sử dụng dùng để trộn chung với nham thạch lót nền sau đó mua ADA phủ lên trên và cắm cây là ok.

11. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    anh ơi cho e hỏi ADA bán ở đâu vậy , giá bao nhiêu , em ở TB ra chỗ nào mua gần ?
    hôm trước em có đi mua chai phân nước DBO bỏ vô hồ , chỗ "quen " bán 35 000/chai hom sau ra chỗ khác hỏi thử người ta nói 30 000/ chai .Sao em mua cái gì cũng hớ hết , có anh nào biết giá thị trường bây giờ là bao nhiêu ko? cả ADA và DBO phân nước . à còn nữa , DBO phân viên ở Nguyễn thông em hỏi ng ta nói là 35k / hộp nửa ký , chắc giá trên trời luôn quá , anh nào biết chỉ em với, cám ơn nhìu :)

12. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    em còn chuyện này nữa , có anh nào xài phân đất sét chưa , ng ta bán e 10k/kg mà em thấy nó hôi hôi như phân bò , trồng cây thì cũng tốt , không biết em mua vậy đúng giá chưa ? mình có thể lấy phân bò trộn đất sét thêm 1 ít phân bón lan nữa được không?

13. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    phân đất sét cũng là hàng tự trộn thui, còn ADA thì bạn có thể ra APT hay trong cửa hàng ABV online đó^^

14. nguyenquanghung

nguyenquanghung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    :laughing: bạn ơi loại này nhanh hết lắm phân tan nhanh có phải nó có mầu hơi nâu nâu như cafe o vậy nếu dùng loại này cũng chỉ được khoảng 4-5 tháng là cùng thui =)) nếu đã mua rồi thì dùng cũng chẳng sao đâu nếu hết ta châm phân nước là ok ngay. Mình cũng đã thử dùng nền o có dinh dưỡng chỉ châm phân nước thui sống tốt lắm đó nếu có điều kiện thì dùng ADA thì tuyệt lắm nhưng $ :D

15. hieunguyen

Thích đã nhận:
    1
    thôi bó tay hàng trung quốc , biết vậy xài hàng VN chất luợng cao hơn , thôi tiền mất tật mang mua kinh nghiệm , tiền e để dành bấy lâu nay đó , cứ tiếc rẻ hoài , hiện e cũng đang châm thêm phân nước nhưng nếu vậy thì tốn quá , chắc sủi lên làm lại hồ quá.
    hiện em có làm phân trộn như sau :
    dùng phân bò mua ở mấy tiệm bán cây cảnh trộn với đất sét lấy ở mấy chổ đào móng nhà đó công với đất sạch , rồi phân vi sinh , phân bón lan, , tất cả trộn đều lên thêm nước cho nó quẹo quẹo lại hihihi , hỗn hợp này của e các a thấy thích hợp trồng thủy sinh chứ???