Các Anh em cho mình hỏi tý

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi congluan, 9/4/08.

1. congluan

congluan Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Chào các thành viên trg hội mình là tân binh xin đc ae giúp đở
    cá chuẩn bị đẻ mình có thể cho ăn 1 ngày mấy cử vậy các bạn
    mình xin lổi là mới chơi nhg tham vọng hơi lớn
    mong các bạn đừng cười và hảy ủng hộ mình
    cám ơn

2. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu cá đẻ ăn thì mừng , vẫn cho ăn bình thường nhưng cho ăn thức ăn sạch như lóc bột , lăn quăng ...., vì sạch nên bạn giữ ổn định được nước lâu

3. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Cho ăn, thay nước như khi cá chưa đẻ, chỉ nghĩ thay nước vào cái ngày cá bung (vì dể hút cá con theo),

4. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6

@Congluan:

Đúng như bạn Kitax va Danghuy đã nói, việc cho cá đẻ thì vẫn cho ăn và thay nước bình thường, chỉ nghỉ vào ngày cá nở, bung khỏi ổ.

Mình xin phép được bổ sung thêm như sau:
    Để cá đẻ tốt thì phải được hăm sóc thật tốt ngay từ đầu, không cần phải đến khi cá có hiện tượng rùng mình, cắn vào các vật dụng trong hồ, vách kiếng, đáy hồ ... nói chung là nơi nào mà chúng thích để dọn chỗ và làm nơi đẻ thì lúc đó mới cho ăn bổ dưỡng thì không tốt, vì lúc cá mổ vào nơi mà chúng chuẩn bị đẻ, có thể là giá đẻ thì chỉ trong vòng 1 ngày hay chậm nhất là 3 là cá đã đẻ rồi, vì thế việc cho ăn cá lóc hay lăn quăng xem ra không mấy có tác dụng, và có khi còn tác dụng ngược lại nữa, vì nế cho ăn cá lóc con, mà còn thừa thì khi cá con của cá đĩa nở, đám cá lóc thừa đó sẽ quay sang tấn công và ăn hết cá đĩa con (cá bột), hoặc lăng quăng khi cho ăn mà còn thừa, thì cũng xảy ra tình trạng tương tự, lăng quăng sẽ ăn mấy con cá bột, nhưng sẽ bị ít hơn là cá lóc, và còn hiện tường khác nữa là cá Bố Mẹ sẽ lầm tưởng cá bột với cá lóc, hay cá con với lăng quăng, cá Bố Mẹ sẽ đớp hết toàn bộ các con cá bột, cá lóc, lăng quăng vì sợ hãi, hoặc là cá Bố Mẹ sẽ rượt đuổi đánh đám cá lóc con, hay lăng quăng và vô tình tạo sóng trong hồ cá đẻ, và cũng sẽ làm tiêu hao bớt đám cá đĩa con. Vì vậy việc chăm sóc cho cá đẻ không chỉ đơn thuần là cho ăn tẩm bổ không mà còn phải có thời gian theo giỏi thật kỹ quá trình nuôi vỗ, bổ sung thức ăn , thay nước, cá đẻ ... tới khi cá con bung khỏi ổ là một quá trình làm việc mệt nhọc. Ngoài ra, cùng còn tình đến việc pH của nước thế nào là phù hợp cho cá đẻ, có bạn thì cho rằng pH là: 5.5, 5.8, 6.0 ... Có khi pH vượt quá ngưỡng 7.0 mà vẫn đẻ, đây cũng là một vần đề hơi bị khó, kế tiếp nhiệt độ nước cũng không kém phần quan trọng, nhiệt độ nước trong hồ và nước bên ngoài thay vào phải có sự tương đồng, không được lạnh hay nóng vượt mức nhiệt độ trong hồ đẻ quá lớn cũng làm nước bị hư và sẽ ảnh hưởng đến toàn bộ số trứng của cá, đương nhiên là nước phải được xử lý tốt mới thay vào.

Bên cạnh đó, tránh làm cá hoảng sợ vì bất kỳ lý do nào thì mới mong có kết quả tốt được.

Trên đây là vài ý kiến cá nhân của mình, mình học được từ Chú của mình, xin được góp ý với bạn Congluan, nếu có phần nào sai, mong các Bạn và các khác Bác bổ sung thêm để bài viết của em được hoàn chình hơn.

Xin chào và cám ơn các Bác!

Ut9

5. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Về vấn đề cho cá dĩa đẻ ăn. Kitax thì có bệnh lười biếng nên không có lóc con, lăng quăng gì hết, chỉ cho ăn một thứ duy nhất là .. tim bò, sáng tim bò, trưa tim bò, chiều tim bò. Hôm nào vui thì xế xế tim bò luôn :devil: Thân, Kitax

6. congluan

congluan Active Member

Thích đã nhận:
    14
    cám ơn tất cả các bạn
    cá lóc mà cho ăn thì mình chịu phép rồi các bạn ơi(mình đả từng ví vớt nó ra khi mà cá con nở đc 3 ngày)
    xin đính chính lai tí ,lúc nuôi dưởng cá bố mẹ đó các bạn(ngày mấy cử ăn)
    cám ơn nhiều

7. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @ Cá đẻ khi dưỡng. Tôi cho cá ăn tim bò liên tục từ 8g sáng đến 8g tối, mỗi lần chỉ một chút cho vừa đủ ăn để tránh dơ nước. Ngày thay nước 2 lần, mỗi lần 100%.

8. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    thay nước ít lại và nhớ phải giữ cho hồ luôn sạch, cho ăn như cũ, có thể bổ sung nhiều trùng chỉ đông lạnh

9. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Bạn cho ăn tim bò 4 lần /ngày: sáng, trưa, chiều & tối. Mỗi lần ăn ít thôi kẻo dơ nước.
    Thay nước ( rút cặn bằng ống nhỏ ) từ 30-50% nước/ngày.
    Khi cá đã đẻ thì hạn chế thay nước hoặc thao tác nhẹ nhàng, tránh xáo động làm cá ăn trứng.
    Chúc bạn thành công.