Các anh em cho ý kiến dùm con gà rừng của em nhé!

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi gadep, 21/9/11.

1. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Thằng em nó hôm nay được 94 ngày tuổi rồi ( em đếm từng ngày luôn đó )
    Mấy tấm này em chụp hôm qua, mong anh em cho ý kiến giúp em với số ngày tuổi như vậy và tình hình lông lá, tướng tá của em nó như thế này có ổn hay không nhé....thanks anh em nhiều lắm.
    Cập nhật thêm vài tấm mới chụp em nó sáng nay cho em anh đánh giá tiếp nhé...heheheh....
    Mấy tấm sau này mình có chụp thêm cái bàn tay của mình nữa để anh em có thể cho ý kiến dễ dàng hơn nhé, em nó được hơn 3 tháng rồi mà nằm trên bàn tay mình gọn lỏn àh, rở ức thì cũng đầy đặn, ăn uống vẫn bình thường mà lại nhỏ con hơn 2 đứa em cùng cha khác mẹ của nó ở trên ( 2 đứa nó nhỏ hơn 10 ngày tuổi ).
    Cảm ơn anh em đã dành thời gian ghé thăm nhé!

Last edited: 22/9/11
    dongkj, GaRung_TraVinh and KOSHI like this.
  2. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    không thấy các tích bạc đâu hết anh ơi. gà 3 tháng vậy là ok quá rồi. tuy ko chuẩn rừng lắm nhưng chăm sóc tốt lông lá đẹp nuôi kiểng vẫn ok.

GaRung_TraVinh and gadep like this.
  3. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Gà lai nhiều nhưng tướng tá thi ok, ráng chăm sóc hy vọng tiếng gáy hay nữa

gadep thích bài này.
  4. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Nếu định ép làm mồi thì thời điểm bây giờ xích được rồi đó bác

5. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Chú gà này tích có màu đỏ thì phải, chắc là có máu với gà rừng miền bắc. Muốn gà đẹp thì thả ra 1 thời gian cho gà thay lông 80% rồi xích lại cũng dc.

6. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    gà này tai trắng thì đẹp ... có tí máu rừng cho đuôi nó ben ben nhìn đẹp

7. mua_da_lat

mua_da_lat Member

Thích đã nhận:
    4
    gà này máu rừng đâu chẳng thấy!!! thấy toàn tre ko vây????

8. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    gà này là gà lai mà bạn, lấy đâu ra máu rặt?
    em nó lai với gà thái mà nhìn được vậy là khá lắm rồi đó chứ muốn hơn nữa cũng không được.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:57 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:54 PM ----------

nghĩ lại thấy dân tình mình cũng ngộ thiệt, em post hình lên để hỏi anh em mình về em nó hơn 3 tháng tuổi rồi mà có nhiêu đó là ổn hay không ổn mà toàn nhận được comment chẳng có liên quan gì đến câu hỏi của em cả, buồn thiệt!

9. triviet

Thích đã nhận:
    505
    Đây là chuyên mục gà rừng, bạn post bài vào đây thì ae đánh giá theo góc độ 1 con gà rừng là chuyện bình thường, hơn nữa topic của bạn lấy tên là "Các anh em cho ý kiến dùm con gà rừng của em nhé!" thì ae cho ý kiến thôi. mình là người đầu tiên nhận xét trong topic này là 3 tháng như vậy ok rồi, ko lẽ bạn muốn ai vào cũng chỉ comment "3th vậy là được rồi" , "3th vậy là hơi nhỏ"... thôi sao? còn với câu hỏi của bạn thì nên qua chuyên mục "các vấn đề xung quanh gia cầm" mà hỏi, để khỏi ai phải nhận xét lung tung về con gà bạn làm phật lòng bạn. thân!

cocghe, GaRung_TraVinh and linhgamy like this.
  10. tandamino

tandamino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    gà lai 3 tháng tuổi quá đẹp/// không có gì phải buồn dân tình đâu bạn ơi &--------------

gadep thích bài này.
  11. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    tinh thần tập thể của các bạn/anh/em rất cao<----có lời khen ngợi!

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:58 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:53 AM ----------

mình buồn là vì có một số người đọc bài của mình là không hiểu ý của mình ( mình biết họ có dư khả năng để hiểu ), mình hỏi gà lại đi trả lời vịt xong lại còn quay qua bắt lỗi từng câu từng chữ của mình nữa mà trong khi đó ai đọc kỹ bài của mình là đã có thể đưa ra ý kiến giống như bạn rồi.
    phải ai cũng như bạn thì đâu có chuyện gì để phàn nàn!

12. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    gà đẹp lắm bạn ơi, gà này là rừng lai tre ak nhìn tướng tá e nó tương lai lắm màu mè thì đẹp quá

13. triviet

Thích đã nhận:
    505
    Trong cách nói chuyện của bạn mình thấy bạn rất tự cao và bảo thủ, ok, mình ko thích tranh luận với những người như vậy. mình chỉ góp ý với bạn để lần sau bạn khỏi phải "buồn" như vậy nữa là nếu bạn chỉ muốn hỏi 1 chuyện về con gà 3th có ổn hay ko thì nói thẳng trong topic hoặc mở ngoặc ở ngoài tiêu đề ghi rõ là "ae vào đây tui hỏi gì thì góp ý cái đấy chứ đừng nhận xét lung tung", hoặc là qua khu vực "các vấn đề xung quanh gia cầm" mà mở topic sẽ sát thực hơn với vấn đề bạn mún hỏi, cũng khỏi phải "buồn" nữa. comment cuối cùng của mình trong topic này. thân!

thanhlongvn and ketnoibanbe like this.
  14. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    bạn có thấy bạn đã tự mâu thuẫn với chính bản thân của mình hay không?
    bạn nói bạn không thích tranh luận đôi co với mình mà sao còn theo dõi topic của mình sát sao quá vậy để rồi vô comment?
    bạn cũng đừng vội đánh giá người khác qua cách người ta nói chuyện, bạn không biết mình là ai thì đừng đưa ra những suy đoán hời hợt như vậy!
    và mình nói cho bạn biết, gà mình nuôi thì mình có quyền tự hào và mình rất cần ý kiến của mọi người góp ý nhưng nếu bạn cứ tỏ thái độ tiêu cực như vậy thì từ nay về sau mình mà có post bài bạn khỏi cần bỏ thời gian ra đọc làm chi cho mệt nhé!
    CHÀO!

15. tandamino

tandamino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    anh em đang đi lạc đề cả rồi.. khuyến khích ace bình tĩnh hơn, chỉ tập trung vào con gà thôi và con gà thôi, không nên tập trung qua vào các vấn đề chủ con gà gây mâu thuẫn nội bộ..mong anh bỏ qua hết... chúc anh em sức khoẻ ngày mới

16. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    bố mẹ em nó có 50% máu Thái + 50% máu rừng và lại chung bầy nên mình cũng không biết em nó có bao nhiêu % máu Thái và % máu Rừng nữa nhưng được cái là ấp nở bằng bóng đèn và gần gũi từ nhỏ đến lớn nên em nó dạn lắm...hihihihhihihihi.......
    cảm ơn bạn nhé!

17. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    @ gadep: Nếu không có tiêu đề topic là " Các anh em cho ý kiến dùm con gà rừng của em nhé! " thì không ai biết đó là gà rừng. Điều này nó phù hợp với các định luật di truyền của Mendel: nếu là F2 thì có thể nó giống ông hoặc bà hoặc mang những tính trạng trung gian. Gà của gadep có thể có từ 0 --> 100% máu rừng (nghĩa là có thể có 100 -->0% máu thái)

Để đánh giá 1 vật, sự vật nào cũng cần có tiêu chuẩn (ví dụ tiêu chuẩn siêu mẫu khác hoa hậu...). Ở đây là box gà rừng, hiển nhiên các mem sẽ đánh giá gà của gadep theo tiêu chuẩn gà rừng.

(Có thể gadep chuyển topic này sang box gà cảnh, gà thái sẽ được nhận nhiều lời khen hơn vì chú gà quả thiệt đẹp theo tiêu chuẩn gà ... nhà)

18. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Gà này mà gọi là gà rừng sao? không biết F.. thứ mười mấy rồi. Tôi thấy ý kiến của bạn triviet là đầy đủ rồi. Chủ topic nên xem lại quan điểm khi post bài.

thanhlongvn thích bài này.
  19. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Các bác trên diễn đàn hãy bình tỉnh, tự tin, ko cay cú nhé. Người ta có câu "con gà ko biết nói chuyện nên mới đá nhau" mong các bác hãy dành cho nhau những lời lẽ tốt đẹp danh cho nhau, chúng ta cùng có niềm đam mê là gà rừng mà. Trong cuộc tranh cãi giữa Triviet và gadep thì mình thấy triviet nói đúng nhưng lời bình thì ko hay cho lắm, còn gadep thì cũng có lý của mình. Chúc các bác có những chú gà đẹp và như ý.

20. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    anh/bạn cocghe này mình không biết là có đọc kỹ những gì mình viết hay không nhưng qua cách trả lời hời hợt và chủ quan thì mình cũng phần nào đoán được!
    gà của mình có rặt hay không mình hiểu hơn ai hết!!!!!!!!! mà nó có rặt hay không thì mình vẫn chọn post bài ở " box gà rừng " vì theo như anh/bạn cocghe nói thì ít nhiều gì cũng có máu gà rừng chảy trong người nó nên mình thấy chẳng cần phải chuyển qua box khác làm gì! nếu nói như anh/bạn cocghe thì tất cả những ai nuôi gà rừng mà không được rặt đều phải chuyển qua box khác àh?
    và mình đã nói rất rõ ở bài viết đầu tiên của mình rồi, chỉ tại những người như triviet và cocghe đọc mà không chịu hiểu rồi quay qua cay cú với mình thôi, mình đã nhờ anh em trong diễn đàn đánh giá giúp mình là gà của mình hơn 3 tháng, tình hình lông lá, kích cỡ như vậy là có đang phát triển bình thường hay không thôi, vì theo ý kiến chủ quan của mình thì em nó hơi nhỏ con, chỉ đơn giản vậy thôi chứ mình chưa bao giờ có ý nhờ mọi người chê khen gì gà mình đẹp hay xấu ( dù có vậy mình cũng không phiền lòng đâu ), mình chỉ phiền lòng có mỗi 1 chuyện là mọi người vào xem bài mình post mà trả lời toàn những cái ngoài câu hỏi mình cần câu trả lời thôi! thử hỏi bạn/anh cocghe nhé, bạn/anh hỏi ai đó cái này mà người ta toàn trả lời cái kia không thôi thì có cảm thấy phiền lòng hay không?
    còn điều này nữa, bạn/anh nói gà mình đẹp theo tiêu chuẩn gà nhà là sao? mình không biết người khác hiểu gà nhà là gì nhưng với mình thì gà nhà là gà khoảng 2, 3ký trở lên và để giết thịt! mình cảm thấy bị xúc phạm khi nghe bạn/anh cocghe nói vậy!!!!!!!!
    mình biết bạn/anh cocghe là 1 người rất có tâm huyết với gà rừng, nuôi rất nhiều gà rừng đẹp và mình cũng theo dõi nhiều bài viết của bạn/anh và học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm về gà rừng nhưng không vì vậy mà bạn/anh có thể gọi gà của người khác là " gà...nhà " được!!!!!!!!!!!!!!!!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:58 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:45 AM ----------

nếu bạn có theo dõi những topic của tôi lúc trước thì bạn đã biết em này là F mấy rồi và lời lẽ của bạn nghe có vẻ như đang xem thường gà của người khác!
    ai cũng có 1 niềm đam mê hết và tất vả chúng ta gặp nhau trong box gà rừng cũng có 1 lý do, đó là niềm đam mê gà rừng!
    bạn nghĩ mình không muốn nuôi 1 em gà rặt àh? sao bạn không nghĩ là mình không có đủ diều kiện để nuôi 1 em gà rặt? nếu điều kiện cho phép thì mình chơi gà lai làm gì?
    nhưng dù sao đi nữa, dù là lai hay rặt hay gì đi nữa thì miễn sao mình thích và có tình cảm với nó là được rồi, mình nuôi gà không chỉ để làm cảnh mà còn để yêu thương chăm sóc nữa, nhìn thấy nó lớn lên từng ngày làm mình vui sướng lắm chứ mình không nuôi chỉ để chơi thôi đâu nên khi bạn nhận xét như vậy mình cảm thấy rất bị xúc phạm!
    bạn nên tìm hiểu về con hoàn cảnh của em nó trước khi nhận xét sẽ tránh làm người khác phật lòng sau này, mong bạn suy nghĩ!