các anh em giúp mình với !!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi vulong_91, 28/10/07.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình nuôi cá cũng khá lâu nhưng mà bệnh của cá mình ít gặp nên còn non kinh nghiệm về cách chuẩn đoán bệnh !! mình có 1 chú cá bột chừng 1 đốt tay hôm nay mình thấy bụng chú có vẻ căng (căng giống như ăn quá no ấy) và ngay hậu môn có 1 sợi mảnh màu trắng thò dài ra ko chịu đứt !! nhưng thấy chú vẫn có vẻ hoạt động bình thường, ăn ít hơn tí thôi !! mình đoán là bị sình bụng có đúng không các anh em !!

2. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    coi chừng chú cá của anh bị tiêu chảy rồi đó nêu tình trạng này cứ như vay thoài sẽ thại cho cá lắm. anh ra ngoài mua thuốc trị tiêu chảy chữa cho no' đi. chúc cá anh mau khoe lai.

3. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của e cũng bị như zậy đó, em định mở Topic hỏi các Bác xem sao nhưng thấy Bác VuLong_91 có bài này rồi nên mong mấy Bác cho bít cụ thể hơn được hông?
    Dùng loại thuốc nào? tên thuốc? em cũng đã thử ra quầy thuốc mua 1 viên tiêu chảy nhét vào miệng nữa viên mừh sao cá kô bớt. Mong mấy Bác nào đã từng trị bệnh tiêu chảy chỉ giáo. Cám ơn nhiều.

4. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    cá mình chỉ là cá bột !! ngoài bọ gậy ra thì ko có gì khác !! hiện tại đang cho cá tắm thuốc !! không biết cho tắm bao lâu thì thôi cho tắm vậy các anh em ????

5. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    tăng nhiệt độ hồ lên đi bạn, không cho ăn khoảng 3 ngày thì ok thôi.

6. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Có lẽ bạn cho em nó ăn quá nhiều , tùy theo kích cở và độ tuổi mà bạn chia thời gian cho ăn.Cá lớn mỗi ngày 1 hay 2 lần là ổn rồi.Tình trạng này mình đã gặp khi nuôi PLT , bạn ra tiệm cả hỏi mua thuốc tiêu hóa cho cá , đồng thời tăng nhiệt độ của hồ , thay nước sạch cho hồ ..1 thời gian sau cá sẽ tự lành ..Thân !

7. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cũng chưa hẳn sình bụng đâu, chờ 1 ,2 ngày xem sao, chứ cá mình lâu l6au cũng hay vậy và ngày hôm sau là đi ị phân bình thường :D

8. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    cám ơn các bác đã góp ý kiến !! có lẽ cần phải theo giõi thêm vài ngày nữa mới biết được !! hiện tại thì thấy bụng e nó tó quá rồi nên tạm cho tắm thuốc trị sình bụng 2 ngày xem thế nào đã !!

9. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bụng to rồi à, đíc thị là sình bụng rồi, chia buồn pác nhé!dùng Metronidazole và Cotrim Forte cộng thêm việc tăng nhiệt độ nước lên khoảng 30°C trong thời gian điều trị bệnh xem sao

10. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    lúc trước mình cũng có vài em bột bị phân trắng, bụng phình bự... chỉ cho nó nhịn 2 ngày, sau đó xài men Bio-fish thảy từng chút vào hồ, em nó tưởng thức ăn nên đớp lia lịa.... 5 ngày sau trở lại bình thường. Sau này hàng ngày cá lớn nhỏ gì mình cũng trộn men vào thức ăn, cho ăn 1 ngày 1 cữ có men... khỏe cả người :)