các anh em trong diễn đàn giúp em với......

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi hongmtu, 7/10/11.

1. hongmtu

hongmtu Member

Thích đã nhận:
    4
    tình hình là em được người bạn cho con chào mào nuôi được 2 năm lồng rồi,nhìn chim to,dáng đẹp,em đã nuôi được 3 hôm rồi,nhưng chỉ thấy hót 2 tiếng,3 tiếng ,4 tiếng nhưng chưa thấy hót 5 tiếng,mà nó hót không to lắm.chim đã thuần vì nuôi non lên.em đã bắt ra để xem thì trong lưỡi nó có 2 chấm đen,lông đuôi có 12 cái,mào hơi lân.theo các anh là chim trống hay là mái ạ?các anh có cách nào phân biệt được không ạ?

2. zaizai

zaizai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    theo mô tả của bạn thì chim đực 100% hiện đang là mùa thay lông nên chim yếu lực ít hót bạn mới nuôi được 3 hôm thì không nên nóng vội.. bên cạnh đó theo bạn nói chim nuôi từ nhỏ lên theo mình nghĩ chủ chim chắc không cho ép giọng nên chú chim hót giọng ngắn ... .
    bạn cứ nuôi và kiên trì đợi chim căng lửa sẽ thấy được chú chim của mình có hay ko .. thân!

hongmtu thích bài này.
  3. tuankoi

tuankoi Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào bạn zaizai! cho mình hỏi 1 câu được không!
    bạn có thể giải thích rõ cho mình chim non nên ép giọng như thế nào được không! Mình mới nhập môn chơi chào mào nên không rành lắm. Thanks bạn :D

TToan thích bài này.
  4. jubin

jubin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    214

5. zaizai

zaizai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33

6. hongmtu

hongmtu Member

Thích đã nhận:
    4
    có ai có cách nhận biết chao mao trống mái không chỉ em mới,bác HoangDl đâu giúp em với!

7. zaizai

zaizai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    ạn muốn phân biệt chim trống mái 1 mình hay nó đang trong lồng tập thể.. nếu 1 mình thì như các bác ở trên nói đó .. chim phải có chân đòn dài.. ức nở.. đuôi >12 lông... v/v
    còn nếu bạ muồn học kinh nghiệm chọn chim ở trong lồng tập thể thì mình chia sẻ cách mình chọn chim của mình..
    trong lồng tập thể sẽ có rất nhiều con .. vì thế bạn cần phải theo dõi kỹ những con hay nhảy khỏe mạnh nếu bạn có điện thoại hay cái gì đó có thể lưu clip thì mang 1 cái đến rồi mở lên .. con nào kêu thì bắt luôn con đó... ngoài ra bạn có thể chọn bằng cách nhìn cái con chim nào mà tinh ranh hay nhảy mau miệng là bắt thôi.. chúc bạn bắt đc chú chim hay