các anh giúp con mi em với

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Dũng-TD, 29/10/10.

1. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    tình hình em có một con mi tương đối đẹp nhưng chủ cũ của nó đã lấy kéo cắt móng vì móng quá dài hiện em đang nuôi quan xát thấy có 2 móng phần sừng cứng bên ngoài không mọc ra mà phần lõi thịt đùn ra bây gời có cách gì chữa được không, nhờ các anh quan tâm giúp đỡ

KtsBim thích bài này.
  2. Mr.mOn

Mr.mOn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Em nghĩ bị như vậy thì thành tật rồi... khó có thể mọc lại đc bác ak...
    ngày trc ko biết em cũng lấy bấm móng tay đi bấm bớt móng.. bấm đúng mạch máu chảy bao nhiêu là máu.. trông mà xót qá.. làm như vậy em nó thù mình phải biết...
    Giờ muốn mài móng cho chim thì nên sử dụng cầu mài móng bác ak...

ONGBAPCAY, trung, KtsBim and 4 others like this.
  3. xiro

xiro Member

Thích đã nhận:
    1,215
    Bạn cần quan xác kỹ lại một chút xem phần đầu móng (chỗ lồi ra) có tích máu bần hay mủ trắng không. Trước đây có một số anh em trong hội mình cũng gặp trường hợp này và bị nhiễm trùng nên phải bắt ra và cắt luôn 1 đốt xương ngón đấy. Nếu còn ra móng (móng giả) như bình thường thì ok nhưng không đẹp bằng móng cũ đâu. Chúc bạn có những chú chim khoẻ đẹp. Thân chào.

4. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    bác diễn tả thế này khó hình dung quá. chắc e Mi này cũng già mùa lắm rồi đây. mai mốt bác có cắt móng bác nhớ để ý cẩn thận hơn, cái mạch máu của móng e nó ! chúc bác mau chữa hết bệnh cho e nó !

KtsBim, xiro, Dũng-TD and 1 other person like this.
  5. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    chim e đã có tuổi rồi, người cắt móng là chủ cũ của nó không phải em, bây giờ đã 2 tháng không bị nhiễm trung có hai móng phần tủy trong đã mọc lòi ra khỏi vỏ sừng tạo thành cục tròn nhìn như ngón chân con ếch cây ấy, e đang định tăng thành phần canxi vào cám để phần móng sừng mọc dài ra để ôm phần lõi thịt lồi ra, cụ thể là cua đồng có được không nhờ các anh cho ý kiến

KtsBim and xiro like this.
  6. xiro

xiro Member

Thích đã nhận:
    1,215
    Con chim của bạn có thể cái móng đó đã bị gẫy nhiều lần rồi nên bây giờ mọc lại móng mới rất mất trật tự, không thể giống y cái móng cũ được đâu. Có thể nó mọc dài và bị cong sang một bên hoặc là nó dùm lớp sừng như bạn đã miêu tả. Trường hợp này không thể nào trị được đâu kể cả bổ sung thêm canxi cho nó. (canxi chỉ cần ra tiệm bán cán gà mua là có ngay mà gọi là "bột sò" chứ đâu cần cầu kỳ chế biến cua đồng như bạn nói đâu). Thân chào

KtsBim and Dũng-TD like this.
  7. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    buồn thật , lâu mới tìm được 1 con ưng ý , nếu ai còn cách giúp em với, cảm ơn nhiều

KtsBim thích bài này.
  8. thachda

thachda Member

Thích đã nhận:
    21
    theo mình bạn thử làm cách này nhé: pha một chút nước muối loãng, bắt em nó ra rồi rửa sạch các đầu ngón chân. chỗ nào có thịt đùn ra thì dùng móng tay cao sạch, sau đó lau khô và dùng nylon mềm quấn lại( loại túi nylon hay dùng đi mua đồ ). lưu ý nên quấn kỹ chỗ đầu móng bị tổn thương, để khi em nó nhảy đầu móng chân không bị va chạm vào lồng, móng mới sẽ ko bị sần. khoảng 3 ngày rửa và thay băng một lần, bạn làm như thế khoảng 3 lần. lần thứ 2 trở đi bạn chỉ rửa sạch và lau khô rồi băng lại chứ đừng cạo móng nhé. chúc bạn thành công.
    .

ONGBAPCAY, Dũng-TD and KtsBim like this.
  9. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    nếu bác ko ngại, thì bắt e nó cắt bỏ phần đó 1 lần nữa đi, khi bắt ra nhớ đeo kính đen, khẩu trang, đội nón kín vào, đừng cho e nó thấy mặt mà hoảng, cắt xong rồi bồi dưỡng cho e nó, xem thế nào. chúc bác thành công !

KtsBim and lehieuhp like this.
  10. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970

Bắt chim cắt móng dễ như chơi
    Buông màn, cửa đóng cài then rồi
    Chim vào mắc móng, im một chỗ
    Nhẹ nhàng bắt, cắt được ngay thôi!

Khẩu trang, kính mắt,...tựa ma chơi
    Em mi nhìn vậy chắc rụng rời
    Cắt xong nhớ để em mái cạnh
    Động viên vài cái, bình tâm thôi.

Dũng-TD, KtsBim and Tigertran like this.
  11. tinhhoami

tinhhoami Member

Thích đã nhận:
    110
    mình thường cắt móng chim hm như thơ của alehieuhp rất là hiệu quả.ko sợ sẩy chim và ko bị hoảng nhiều .cảm ơn LH nhiều nhé

KtsBim and lehieuhp like this.
  12. chichchoe_lua

chichchoe_lua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Vấn đề của bạn mình ít gặp nên chưa có phương pháp giải quyết...Mình có 1con móng cũng khá dài rồi khi nhảy thườnh hay bị dắt vào cầu đang xem xét nên bắt ra cắt móng hay nên dùng cầu mài đây.

KtsBim thích bài này.
  13. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    bác này suốt ngày thơ với thẩn, sợ bác lun, keke !

lehieuhp and KtsBim like this.
  14. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    cảm ơn các anh nhiều, cắt móng là một sai lầm lớn, là bài học để đời, em sẽ chăm sóc em nó kỹ hơn để bù đắp khuyếm khuyết này

KtsBim thích bài này.
  15. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Bạn Dũng-TD ah,
    Cắt móng chim không phải là sai lầm đâu bạn. Nếu điều kiện mài tự nhiên không có, buộc phải cắt thôi. Tuy nhiên nếu cắt sâu quá vào cả phần tủy thì coi như hỏng. Bạn chú ý quan sát thấy mỗi móng có đường vệt máu rất nhỏ. Khi cắt phải chừa cách xa mạch máu này độ 2-3 mm là ổn. Chim bị mất móng nếu là chim hay, bạn cứ giữ nuôi. Đã là chim chọi, trước sau cũng bị mất móng mà bạn.

16. HOAMI_HAMINO

HOAMI_HAMINO Active Member

Thích đã nhận:
    54
    Chính xác đó anh Thảo Nguyên ạ!Con Chim của bạn Dũng-TD không mọc lại móng được, nếu có mọc lại thì cái móng đó yếu và quăn, thường hay bị sứt, nên cứ để vậy mà nuôi và cho ăn bình thường là được rồi.

KtsBim thích bài này.
  17. troixanhbaola

troixanhbaola Active Member

Thích đã nhận:
    40
    Bạn đừng vội lo, sau khi mọc xong hết phần thịt thì nó sẽ mọc tiếp phần móng, quan trọng là nó không bị súc móng là được.

18. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    cảm ơn các anh, cũng may chim đã hót nhiều , nhưng sếp vào loại nhác chỉ thích nạt và hót chặn thôi, bây gì các móng đã ổn, chỉ còn 2 móng lỗi ít nữa thôi

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:09 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:05 PM ----------

tiện cho e hỏi họa mi bị cứng khớp ngón chân gần móng (cả bàn), khi lên dèo không phát hiện khi suống sàn thì các móng không thẳng được cứ co lại có chữa được không

19. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Bác này nói rất đúng,khả năng con chim này là bị tật tại đầu ngón chân rồi.khi nó mọc lại,móng vừa đùn thịt,tủy,lớp sừng móng ra trông sần sùi khó coi đấy.Trước đây mình cũng có 1 lần dùng bấm móng tay bấm móng hậu cho nó,hậu quả là máu chảy tóe loe,mình nghe có người mách dùng dầu lửa loại trắng để đốt đèn cầy bôi vào cầm máu sát trùng,còn chống nhiễm trùng và sưng móng thì dùng vôi đã tôi kĩ trong nước boi vào đầu móng.kết quả là 6 tháng sau móng chim đã mọc lại như cũ,nhưng chim mình là bị ở móng hậu.Còn con của bạn chắc là bị móng tiền phải không,trường hợp bạn tả mình nghi là chim bị gẫy ngón mới có hiện tượng kiểu đó,còn cắt móng thì rất ít khi gặp phải trường hợp như vậy,nếu không may bị nhiễm trùng thì chủ trước đã cắt cả đốt ngón đi chứ họ sẽ không để như vậy.rơi vào ai thì gặp trường hợp như vậy họ cũng sẽ làm theo phương pháp cắt ngón,để nhiễm trùng đùn tủy ra ngoài thì sau này có khỏi móng chim cũng chẳng ra gì thà mất một đốt còn hơn là bị như vậy.....Vậy bạn hãy thử kiểm tra kĩ càng lại và tham khảo lại xem nguyên nhân tại sao nhé....chào tạm biệt và chú bạn may mắn nhiều!!!!!

20. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    chỗ em tuy có nguồn mi chơi tàm tạm nhưng ít người nuôi 1 năm trở lại đây ae mới gay lại phong trào có đưa lên quán cà phê hót hét tuần 1-2 buổi thôi nhưng điều kiện vật chất còn kém lắm chủ yếu là cám cò , lồng sắt nên nhiều khi muốn đưa lên diễn đàn nhưng ngại lắm, muốn mua lồng tre phải gửi đi thành phố mua ngót ngét cũng nửa tháng lương, ae nào đã từng đi miền núi tìm chim thì biết, cảm ơn mọi người, thân

KtsBim thích bài này.