các anh giúp em set up 1 hồ cá nước mặn với

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi hoalq, 17/6/08.

1. hoalq

hoalq Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là em định set up 1 bể cá nước biển diện tích 120,60,80(d,r,c) để nuôi san hô,hải quì và mấy con cá hiền(ko phải cá ăn thịt).Sau một thời gian nghiên cuứ trên Forum và hỏi giá thì em có 2 option.
    1 chỗ chào giá em 7tr : bao gồm hồ kiếng toàn bộ 8ly,ốp thủy mài hai mặt ,chân tủ gỗ(mà ko biết là gỗ gì nữa:-S),đèn,2 cây quạt,hệ thống lọc tràn(mà sao em ko thấy có hệ thống lọc 3 ngăn dưới chân tủ),máy bơm tạo sóng,đá sống,san hô,hải quì và cá(khoảng 10 cục SH và HQ cùng 8 con cá nhỏ).Nói chung là mang về là co thể chơi được liền.
    1 chỗ thì đòi 17tr : bao gồm hồ kiếng toàn bộ 10 ly,chân tủ,nắp hồ cá và các cạnh đều ốp bằng gỗ xoan đỏ hay căm xe (vì người ta nói vậy mới chịu được sức nặng của hồ cá biển),đèn,máy lạnh,hệ thống lọc tràn(có dàn lọc 3 ngăn dưới chân tủ),máy bơm tạo sóng,đá sống ,san hô,hải quì,cá biển.
    ~X( bây giờ em đang phân vân quá,ko biết bên nào tốt và đúng.
    Rất mong các bác chỉ bảo góp ý cho em với.
    Cám ơn các bác trước.:x

2. hoalq

hoalq Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying:huhuhu sao không bác nào giúp em hết vậy.Các anh chỉ bảo em với.:crying:

3. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Trước tiên là phải cho biết nhiều về từng móng đồ . Hồ Kiếng càng dày càng tốt . Đèn loài gì? bao nhiêu bóng bao nhiêu watt ? Dàng lọc có gì trong đó. máy tạo sóng loại gì và thổi ra được bao nhiêu lít/giờ . Đá sống bao nhiêu ký ? Máy lạnh bao nhiêu mã lực? Tử gỗ càng kiêng cố càng tốt và nhớ hỏi họ có sơn lớp chóng nước vào chưa . v..v phải biết rõ vậy từ thứ thì mới biết mà chỉ . chứ họ đưa tùm lum thứ mà toàn đồ dzỏm không thì thà không lấy còn hơn .

4. toancd

toancd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì giá như vậy là quá mắc. mình vừa setup 1 hồ dài 1m, rộng 50cm, cao 80cm, chân và nắp bằng gỗ gụ giá như sau:
    -chân, năp; 1,2tr.bể kính 800.000đ,hộp kính lọc 240.000đ,máy bơm+skimer 280.000, đá sống 700.000(20kg), san hô lọc+cát 250.000. muối 13kg 500.000(1 thùng usa) vật liệu phụ 200.000.cá:01 hoàng yến, 01 mặt khỉ, 01 bò vàng, 01 sọc đầu đỏ, 01 xim tím, 02 hề, 01bác sỹ, 01 nẻ mặt xanh.(1,5tr). nếu mua hải quì thì 60-70.000 1 con.tự làm, tự học hỏi

5. toancd

toancd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ket quả cá nuôi hơn 1 thang có bị nấm và đã trị khỏi, hiện cá khỏe mạnh bt.

6. thuanan

thuanan Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bạn có nhu cầu setup hồ cá nước mặn, thì có thể qua mục đấu giá xem hồ của mình, được giá thì alô cho mình. cảm ơn bạn trước.
    LH: 0902931103 (Thuận)

7. hoalq

hoalq Member

Thích đã nhận:
    0
    ok bạn......để tham khảo xem sao.:x
    Mà sao bạn ko cho ý kiến gì về cái hồ mình nói ở trên vẩy

8. phusy

phusy Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn đưa ra cái giá đó thật sự là không thích hợp với tiêu chí của anh em trên diễn đàn rồi:"vừa làm vừa chơi,vừa học hỏi và rút kinh nghiệm",bạn cứ thử tìm hiểu và đọc hết các bài liên quan tới cá biển trên diễn đàn là có thể tự làm cho mình một hồ cá ưng ý và vừa túi tiền thôi.Thân.

9. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    giá một hồ cá thì ...vô giá cả hai mục bạn đưa ra ở trên đều khó trả lời bạn nên đọc trên 4rum nhiều chút đễ nâng cho mình chút ít kinh nghiệm rồi mới quyết định nên mua. bản thân mình củng trải qua nhiều thất bại trong việt nuoi cá biển rút ra được là .;: cứ từ từ hầm nhừ mới thắm.....hi hi theo mình một hồ 1m2*60*50 setup toàn bộ giá khoản 5tr(lưu ý thời gian setup phải 2 tháng) mong bạn thành công

10. hoalq

hoalq Member

Thích đã nhận:
    0
    chân thành cám ơn lời khuyên của các bạn.Chắc mình chưa đủ hiểu biết để xuống núi rồi.Đành dành thêm nhiều thời gian để nghiên cứu forum trước khi làm 1 cái hồ để thỏa chí đam mê.

11. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28

Đồng ý kiến ! nhiều đạn thì 5-7tr ok, còn ít đạn thì .... bạn nên ngâm cứu từ từ !

Tổng kết tự làm toancd là 5.880k, vấp ngã vài lần thì kinh nghiệm của bạn về cá biển sẽ được nâng cao ! :)

12. hoanghaitb

hoanghaitb Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thấy Pác nên tìm hiểu nhiều cửa hàng xem sao, Pác qua cửa hàng của Hải Hoàng ở 240 trường chinh P13 QTB. ở đây mình thấy giá cũng rẻ đó. Chúc pác có hồ cá rẻ, đẹp và vừa ý của mình nhé.