Các anh giúp em thiết kế cái bể

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi minhkd5, 31/5/06.

1. minhkd5

minhkd5 Member

Thích đã nhận:
    1
    Em có 1 cái bể
    dài : 1m
    cao : 0.7m
    rộng : 0.45m
    Em muốn nuôi cá La Hán, Thái Hổ, và những loại tương tự.... Vậy trong bể em bố trí giải sỏi nhỏ (đường kính 0.5cm) đầy mặt bể, thêm 3 -4 hòn đá ( cao 15 -20 cm, cạnh tròn, ko có hốc). Như vậy có được ko? Em có thể trồng vài cây trong bể (vài loại dễ sống) ko?
    Môi trường bể của em như vậy có thích hợp nuôi các loại cá như La Hán, Thái Hổ,.....ko ạ?
    Ngoài ra, nếu nuôi các loại cá trên thì số lượng mỗi loại ra sao, bể của em nuôi được mấy con (chắc em chỉ nuôi loại nhỏ thôi (khoảng 10cm)). Mong các anh tư vấn giúp em ạ.

2. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Bạn hãy thăm quan bể của hai tuong long di, tôi nghĩ nó cũng như thế...

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    thái hổ và la hán làm sao có thể sớng chung được hở MINHKD5 và tụi này ko thể sống chung trong bể có cây thủy sinh được [ cắn phá , đào bới ] ..2 con này cũng ko thể sống chung được [ cắn nhau dành lãnh địa ]... nếu minhd5 muốn nuôi thì có thể nuôi riêng chứ ko thể nuôi chung ...

4. minhkd5

minhkd5 Member

Thích đã nhận:
    1
    to anh CAYVOICA: sống được anh ạ, nhà thằng bạn em nuôi 1 con La Hán, 1 con Thái hổ (cả 2 con to = bàn tay rồi), thêm 1 Hồng Vịt nữa, chả thấy đánh nhau bao giờ lun.

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nhà mình cũng nuôi La hán + Thái Hổ + Đầu bò + 1em rửa bể + 1 em Hỏa tiễn. Chúng sống chung rất hòa thuận :x :x :x cho đến 1 ngày đẹp trời quên không mua cá mồi về cho chúng nó ăn và thế là chiến tranh sảy rab-( , Chỉ qua 1 đêm bị đói con hồng vịt đớp gọn em la hán và em Đầu bò:crying: :crying: , sáng dậy vẫn thấy cái đuôi em Đầu bò thò ra khỏi miệng con cá Trê (í quên con hồng vịt).:mad: :mad: :mad: Sau đó cứ nghĩ nó sẽ không thể ăn được em nào trong bể nữa nhưng 2 hôm sau đến lượt em rửa bể biến mất không dấu vết. Thủ phạm vẫn là con trê vì cái bụng nó gồ to tướng :mad: , lại 1 lần nữa đau sót:crying: :crying: , còn 1 em thái hổ và hỏa tiễn thì vẫn hòa thuận cùng con trê. Buồn cho em thái hổ mất đi người bạn La hán nên không có ai để oánh nhau nữa=(( nên bây giờ cứ đứng 1 góc nhớ bạn. Em đã đăng bán con trê mà không ai thèm rước cái của nợ đó đi, em lo cho tính mạng con thái hổ nhà em quá:( .

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    @all:các loại này vẫn có thể sống cùng với nhau,nhưng đương nhiên ko "cơm lành canh ngọt" đâu các bác ơi,khi sống trong hồ tương đối rộng(phải cở 1m trở lên) thì sự tập trung của bọn này sẽ bị phân tán,luôn có 1 con giữ vị trí thống trị(trong trường hợp của GHT là con Hồng dịt đấy),tuy nhiên những em khác vẫn đủ sức lực và tốc độ để lẩn tránh khi cần thiết,nhưng lúc ko có thức ăn(bị bỏ đói) thì bản năng sinh tồn đã được lập trình trong tiềm thức sẽ khởi động,"tìm và diệt" bật cứ đối thủ nào yếu thế hơn,cho nên,GHT có tặng hồng vịt thì miển cưỡng nhận,bán thì..chạy thôi,hehe.GHT đã làm lại vĩ lọc chưa??

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Trước khi quyết định nuôi chung các loại cá các bạn nên xem các đặc tính của chúng trước xem có hợp với nhau không.
    @kkk333: Mấy hôm nay em phải đi làm suốt, về nhà thì thằng cu quấy. Chắc là thứ bẩy này em mới làm lại cái vỉ đó được.
    Thân.

8. minhkd5

minhkd5 Member

Thích đã nhận:
    1
    Em thật sự rất đang phân vân và lưỡng lự khi lựa chọn loại cá cho chiếc bể của mình.
    - Cá dữ:
    + Giá thành vừa phải (chỉ phải mua cá, lọc..)
    + Cá khỏe, dễ nuôi, khó chết
    + Số lượng cá ít, thậm chí rất ít (trong khi bể của em 1m, nếu ít cá thì buồn cười lém).
    + Dày công chăm sóc và thật khó để cho ra 1 con cá đẹp.
    - Cá cỏ và bể TS:
    + Giá thành đầu tư cao (Cá, cây, phân bón, bình CO2...). Mà nghe các anh nói đắt lắm.
    + Cá dễ nuôi, ít công chăm sóc (nhưng khi bị bệnh thì rất dễ chết).
    + Số lượng cá lớn, rất tốt để xả stress.
    .............
    Những điều em so sánh ở trên có thể chưa chính xác, nhưng ít ra đó là sự hiểu biết của em qua 5 ngày tham gia diễn đàn và mấy bể cá ông già mua cho hồi c1, c2.
    Hiện bây giờ em đang là sinh viên năm cuối, em rất mê cá (từ hồi c1 lận). Mà các anh cũng biết rồi, sinh viên thì nghèo lắm :((. Nuôi cá Dữ thì phải cho ra được 1 con cá thật đẹp, ưng ý.....Còn nuôi cá cỏ với bể TS thì đòi hỏi điều kiện kinh tế khá cao (nuôi cả cây cả cá).
    Thật khó cho một new member như em.

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    *Cá dữ: Tùy loại cá
    1. Giá thành không hề vừa phải đâu Minh à.
    2. Vì giá thành không hề vừa phải nên chết là kêu thật to trên 4rom:crying: :crying: :crying:
    3. Không dày công chăm sóc bằng bể thủy sinh. Được 1 em cá đẹp thì hi sinh biết bao nhiêu mới chú được 1 chú. Ví dụ La hán mình mua 10 chú mới có 1 chú hạng TB. còn đâu là xấu và mái hết.
    *Cá cỏ và bể thủy sinh mời các đại ca..... Không phải sở trường của em.

10. minhkd5

minhkd5 Member

Thích đã nhận:
    1
    Em được biết giá của 1 con La Hán vừa phải rơi vào tầm 250k - 500k, máy lọc cho cá ăn mồi thì là máy lọc thường, phụ kiện cho bể cũng ít hơn bể TS. Còn chơi bể TS thì tốn hơn nhìu lắm. =((
    Làm sao đây, để tốt cho cả 2...~X( ~X( ~X(
    Có 1 anh trên Forum hứa cho em 1 con La Hán nho nhỏ để nuôi mà (kim hoa hay ngũ sắc gì đó), nhưng em biết La Hán chỉ sống 1 mình nên em cũng ngại, cả cái bể 1m có 1 con cá thì cũng buồn cười.

11. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đứng rồi cá la hán chỉ sống được 1 mình thôi, à có sống chung với 1 em rửa bể nữa. Bể 1 m có thể nuôi 2 - 3 con cũng được nhưng phải cùng cỡ nhau và ngăn kính ra, nếu bạn ở han có thể ngăn bằng tấm nhựa.
    Cá 250 đến 500k thường mua được chú cá không được ưng ý lắm đâu nếu mua tại Han.
    Chơi cá la hán rất tốn công bạn ạ nhất là cá bột, từ công đi lùng cá đẹp đến khi nuôi lớn 1 tý thì lại thấy không ưng ý vì châu ko có hoặc đầu yếu, vây lỗi, mất mầu, .... Rất nhiều lý do. Vì vậy để chọn đựoc con cá ưng ý mệt mỏi và tốn công lắm. Nhưng vui vì đựoc giao lưu, đựoc ngóng chờ và còn nhiều thú vui nữa mà ai nuôi la hán sẽ hiểu.