Các anh góp ý về hồ mới giúp em với.

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi NGO QUYNH ANH, 8/8/08.

1. NGO QUYNH ANH

NGO QUYNH ANH Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang tính làm hồ kích thước 250 x 90 x100. Sau đay là sơ đồ và phần ý tưởng

[FONT=&quot]Phần bể lọc:

[/FONT]
    [FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Kích thước: 170 x 50 x 50[/FONT] [FONT=&quot]
    -
    [/FONT][FONT=&quot]Khỏang cách giữa vách tràn và vách ngăn là 4cm, vách ngăn cách đáy 4cm, vách tràn thừ nhất cao 30cm, 3 vách tràn tiếp theo cao 25, vách tràn cuối cùng gần khoang đặt máy bơm cao 20cm[/FONT] [FONT=&quot]
    -
    [/FONT][FONT=&quot]Bên trên khoang đầu tiên có một hộp kiếng đặt bông lọc để chặn cặn bẩn trước.[/FONT]
    [FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Về vật liệu lọc, ngăn đầu đề bóng nhựa và bacteria house, ngăn 2 và 3 em để nham thạch mịn, ngăn 4 và 5 em để sứ lọc. ngăn cuối cùng là nước bơm lên bể chính.[/FONT] [FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Trong 5 ngăn đầu tiên em đều để bùi nhùi ở dưới và bên trên măt em để bông lọc để chặn cặn bậ nếu còn sót từ ngăn trước qua.[/FONT]

[FONT=&quot]Phần bể chính:

[/FONT]
    [FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Kích thứơc 250 x 90 x 100, mực nước cao 80cm[/FONT] [FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Góc bên phải em làm cột lọc tràn cao 78cm (vì mực nước cao 80) kích thước cột lọc tràn là 15 x 15 [/FONT]à[FONT=&quot] khi cúp điện thì nước tràn xuống bể lọc có dung lương là 45lít = 2.5m x 0.02m x 0.9m = 0.045m3[/FONT] [FONT=&quot]Trong cột lọc tràn, thì em không khoan lỗ dưới đáy bể (vì khi bắt van nước sẽ khó thao tác vì không cho tay xuống tận đáy được vì cao tới 80cm lận) mà em khoan 2 lỗ xả 27mm, em bắt cái răng trong và răng ngòai 27mm rồi nối ống 27mm cho xuống bẻ lọc (đường nước màu đỏ)

[/FONT] [FONT=&quot] Lỗ xả dưới cách đáy 20cm, được lắp cút L 27mm hướng xuống đáy. Lỗ xả 2 phía trên cách đáy 50cm cũng được lắp út L hướng xuống đáy.[/FONT]

[FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Còn 1 đường nước xuống bể lọc nữa là lỗ khoan đáy bên trái: em sẽ khoan đáy lỗ 34mm, lắp co 34mm, đường nước lên chỗ cút L bên trái em đi ống 34, còn từ cút L bên phải xuống bể lọc em đi ống nước 42 (sao cho mực nước 78cm bằng điểm giao ống 34mm và ống 42), để nếu cúp điện mực nước hạ xuống tới 78 thì áp suất trong ống sẽ giảm và nước ko bị đẩy lên nữa [/FONT]à[FONT=&quot] cái này em làm theo bác hoanghon ở Quảng ngãi.[/FONT]

[FONT=&quot]+ > Nhưng em phân vân là làm như vậy sẽ hút đáy tốt hơn mạnh hơn hay em cắm thẳng ống 34cm vào trongbể dùng cái co giàm 42mm – 34mm gằn vào như vậy đầu 42mm sẽ cằm xuống đáy được sẻ răng cưa (bác Hải hướng dẫn làm giống gạt tàng thuốc hiiiii…..em ko có gạt tàng thuốc nên chế biến) à khoan lỗ xả air ngay mức 78cm.[/FONT] [FONT=&quot]Cái này Anh nào có cao kiến hay hơn giúp em với các Anh nha.[/FONT] [FONT=&quot]

-
    [/FONT][FONT=&quot]Còn phần nước bơm lên: Em dùg máy bơm AP5400 để bơm nước lên. Cá này em đã khoan 2 lỗ đường kính 21mm cho nước vào: lỗ khoan thứ nhất cách đáy 10cm cách mặt trước 10cm ở mặt bên phía trước của hồ, lỗ khoan thứ 2 ở mặt sau cách đáy 10cm và cách cột lọc 10cm. Nước từ máy bơm qua co nối chữ T và chia thành 2 đường[/FONT]

[FONT=&quot]+ > Đường thứ 1 tới lỗ khoan thứ 1 thổi phân vể hướng lỗ xả đáy. Đường thứ 2 tới lỗ khoan thứ 2, phía trong lỗ khoan được lắp cút L hướng về lỗ xả đáy để thổi phân. Cạnh các đường lên có ắp van 1 chiều (hình tam giác) để khi cúp điện nước ko chảy ngược ra.[/FONT]

[FONT=&quot]+ > Điều em băn khoăn đó là: với máy bơm AP5400 công suất 150W bơm qua hai đừơng như vậy có đủ mạnh để đẩy cặn bẩn và phân cá tới lỗ xả đáy hay ko, hay phải đùng máy bơm lớn hơn nữa.[/FONT]

[FONT=&quot]+ > Điều thứ 2 lưỡng lự đó là nếu ko có máy bơm lớn hơn hoặc dù máy bơm nào đẩy ở đầu xa như vậy đều ko đủ lực đẩy phân cá tới lỗ xả đáy, thì với việc dùng máy AP5400 đẩy phân, em sẽ khoan thêm lỗ vào ở giữa bể phía sau đường kính 21mm và dùng một bơm AP4500 công suất 110W hoặc AP3500 công suất 60W đẩy phụ, bên trong lỗ khoan lắp cút chữ T,1 hướng về thẳng lỗ xả, 1hường chéo về phía trước thổi phụ cặn bẩn phía trên….Cái nàydo bể đặt sát tường nên nếu sau này có trục trặc thì rất kho sửa vì ko thể khiêng mấy khối nước ra đựoc hiiiiii….nên em rất băn khoan.[/FONT]

[FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Trên đây là phần sơ luợc về hệ thống bể em đang định làm, em thấy còn thiếu nhiều lắm thì phải, không biết các lỗ khoan ở vị trí đó có an tòan cho bể khi vận hành không….Em mong các anh Haips, Moneyess, Xich Long, Trananhhung…..em thấy các anh làm hồ chuyên nghiệp quá, em mạo muội post ý tưởng em đang định thi công hồ của em lên, mong các anh và cách anh khác cùng góp ý cho em để bể em được hòan thiện hơn.[/FONT]

[FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Em xin cảm ơn rất nhiều. Nếu có thêm điều gì mới em sẽ post lên tiếp hỏi ý kiến các anh.[/FONT]