Các anh nhận xét dùm em chú KLHV yêu quí.

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi Luong_XD_Q4, 27/1/08.

1. Luong_XD_Q4

Luong_XD_Q4 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chú cá này em mua được khoảng 3 tuần, lúc đó chú dài khoảng 18-20cm. Theo Certificate thì hiện nay chú được 3 tháng tuổi, dài 22-24cm. Hồ nhà em rộng 1,6mX0.6mX0.6m. Em thay nước cho chú khoảng 1 hoặc 2 ngày 1 lần, mỗi lần 20%, cho thêm 1 thìa muối (độ PH khoảng 7,2-7,5). Mỗi ngày chú ăn hết 12-15 con dế, ngoài ra chỉ ăn thêm gián và thằn lằn, không chịu ăn tép. Em xài phông nền và đáy xanh đậm + 1 đèn hồng tím + 1 đèn osram cool white + 1 đèn nan 1m2, mỗi ngày em bật đèn khoảng 8 tiếng. Các anh chỉ dùm em cách cho chú ta lên màu đẹp và cho em nhận xét chân tình nhé. Em chân thành cảm ơn!

2. huyle

huyle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mỗi lần thay nước mà bạn cho 1 thìa muối vào là không ổn vì sẽ làm tăng độ mặn, k tốt cho cá

3. pholina

pholina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Spoonhead, body chuẩn , màu vảy sáng . Bạn để cái đèn nan ngay giữa hồ mình thấy nó không được thẩm mỹ và bị che chắn tầm nhìn ( góp ý thôi , sở thích tùy mỗi người ) .

4. Luong_XD_Q4

Luong_XD_Q4 Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks anh HuyLe nha. Đúng là em thấy hình như cho muối vào ko có tác dụng gì hết. Ông bán cá nói là đến tháng thứ 5 con KLHV mới lên màu vàng, không biết có đúng ko? Em thấy trên hàng vảy thứ 5 có hai đốm trắng ko biết là nó có lan ra được không, em chỉ biết siêng thay nước và chờ đợi thôi :-S

5. Luong_XD_Q4

Luong_XD_Q4 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái đèn nan em mua hết 280k mà lúc bật lên thấy cá màu đỏ kỳ lắm hix hix, chắc mua lộn đèn rùi :confused:

6. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì cá của bạn khá đẹp từ dáng cho đến màu nhưng nhìn cái hồ của bạn bố trí ống oxy mình thấy hơi rối mắt bạn nên làm cho nó gọn hơn 1 chút nhìn hồ sẽ đẹp hơn để đón tết chứ :D

Last edited: 28/1/08
  7. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cá của bạn rất đẹp! nhưng mình thấy cách bố trí hồ của bạn thấy sao sao đó! vẫn chưa được đẹp cho lắm!bạn thử thay ống máy bơm bằng ống nhựa PVC, bỏ ống õi ở giữa hồ, nâng cao mực nước, nếu được thì đừng dùng đèn nan nữa vì nuôi HV ko cần đèn nan đâu! bạn thử làm như vậy thử xem! nhìn hồ của bạn sẽ pro thôi! vài lời góp ý với bạn!

8. Luong_XD_Q4

Luong_XD_Q4 Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks các anh nhiều nha. Em đã bỏ cái đèn nan rồi, anh nào mua em bán rẻ lại 200k thôi :D. Em bỏ luôn 2 cái ống xả giữa hồ + nâng mực nước lên 15cm nữa, nhìn cũng cool lém :D. À còn 1 điều nữa là tại sao từ trước tới giờ em không thấy phân của nó, mà chỉ có một lớp vàng vàng ở dưới đáy hồ, làm ngày nào cũng cọ rửa mệt wé, không biết có phải cá em bị đường ruột không nữa ~X(.

9. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Cá của Bạn rất chuẩn, cách chăm sóc kể như khá kỹ lưỡng rồi, về việc trang trí tùy hứng Bạn có thể cho vào bể đủ thứ:gỗ lũa, rong nhựa, cá hồng két...kể cả đá sỏi-chỉ lưu ý là thích thì hẵng đưa vào và phải theo dõi xít sao thời gian đầu xem nó có hậu quả gì không để sử lý kịp thời. về mặt ánh sáng:dùng đèn NAN rất đẹp nhưng Tôi hơi thắc mắc vì giá như vậy chỉ bằng phân nửa năm ngoái nên không biết chất lượng ra sao ? cũng không nhất thiết thắp 8g/ngày cho tốn điện, hại bóng-chỉ bật lúc mình xem cá mà thôi! Việc để mức nước thấp chỉ dành cho thời gian đầu khi cá còn non và lạ bể sau nâng dân mực nước để cá rèn luyện và thẩm mỹ của bể nâng cao dần lên.
    Chúc cá của Bạn tróng lớn ...đẹp dai-con nhà giàu.

10. Luong_XD_Q4

Luong_XD_Q4 Member

Thích đã nhận:
    0
    Đèn nan em mua ở đường Nguyễn Thông, mua có 280k mà về nhà vợ em nó nhằn em hết mấy ngày:D. Em up lại hình cái bể nhìn cool hơn rùi nè

11. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Mua đèn bị vợ nhằn chắc có lẽ bà xã của bạn chưa biết giá của con KLHV này? :). Chúc mừng con cá rất là đẹp rất có tương lai nên tranh thủ cho em nó ăn nhiều tôm tép vô, chỉ có tôm hoạch tép có thể giúp cá phát triễn màu nhanh. Cá còn nhỏ thì tập vẫng còn kịp. Công thức tập là bỏ đói nó, không cho ăn dế, giám và thằn lằn.

12. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Bạn xem kỹ lại: đèn NAN giá hơn 600k và phận máng che in chữ NAN rất to; loại đèn dở hơi này không bán bóng riêng và thích hợp nhất với hồng long ( kim long thì không dám chắc )...Vợ cằn nhằn là chuyện tầm thường-chỉ khác thường khi ...bồ cằn nhằn thôi ( chả là vì có đi ăn phở thì chỉ vợ chịu chả tiền chứ bồ có mà trả khối? ).
    Về cái chuyện cấm đoán ăn uống như lời khuyên của Bạn KEVDV- Tôi thì quan điểm hơi khác:cho ăn xả dàn-toàn những thứ cao lương mỹ vị ...nếu có! còn nếu nghẻo quá thì chẳng ...chơi cá rồng nữa.Tuy nhiên ít khi tôi thấy cá rồng nhịn lắm

13. tuantrocpha

tuantrocpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của Luong_XD_Q4 đẹp quá.chúc mừng chúc mừng.....................

14. Luong_XD_Q4

Luong_XD_Q4 Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là trên cái máng đèn của em không có chữ NAN gì cả, còn trên cái tăng phô thì ghi chữ RISHENG - RS40 :confused:, chắc là không phải đèn Nan rồi.
    Còn về thức ăn của nó thì một ngày nó ăn trung bình 12 con dế = khoảng 3000 VND. Em biết cho ăn tép tốt hơn nhưng mà mỗi lần đi ngang thấy chú ta mừng rỡ quay quắt quay quắt, em cầm lòng không đặng, lại thảy cho chú 1 con dế mập ~X(.
    Em tìm ra cách rất hay để nuôi dế là bỏ vào thùng nuôi khoảng 2,3 cây chổi quét nhà nhỏ (không phải chổi lông gà), và cho dế ăn cơm nguội, dế sẽ mập ú nhìn rất hấp dẫn =P~.

15. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Con này đẹp , body chuẩn . Rất có tương lai . Theo em bác nên bỏ cái phông nền màu xanh ra , để trống thành hồ để vẩy lên cao . Đèn thì tuyệt đối không bật chỉ bật khi ngắm cá mà thôi . Vì theo một số cao thủ cho rằng anh sáng nhiều sẽ đốt cháy các hàng vảy của KLQB và KCHV . Cho em nó ăn tôm nhiều giảm dế lại để màu phát triển . Còn nếu bác muốn thì bác lấy sơn trắng sơn lên thành hồ 1 hay cả 3 mặt . Nếu làm vậy với QB thì sau mấy tháng nó sẽ len cái đầu vàng khè con KLHV thì em không chắc là nó full 6 hàng như QB đâu .

16. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em xin có chút ý kiến,nếu là kim long thì anh không nên xài đèn nan vì nó nóng lắm,với lại mở đèn lâu quá làm cá đen lưng,không đẹp.Khi nào cá khoảng 45cm trờ lên thì mở lâu,khi cá còn nhỏ anh nên mở khoảng 1 tiếng hay khi ngắm cá thôi,Nên dán decal trắng dưới đáy hồ và nền,(khi cá lớn hãy thay màu xanh )để hạn chế cá xệ mắt và giúp cá có độ leo vẩy cao hơn.anh có thể tham khảo thêm bài viết này của anh Moneyless.cá anh rất đẹp.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=9566

17. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chúc mừng Luong có 1 em KLHV rất đẹp.Bạn cứ yên tâm,đừng nôn nóng,vì trong vòng 1 năm tuổi là màu vàng sẽ trổ rực rở thôi.Nếu có chấm sáng ở hàng 5 thì trong tương lai có khả năng sẽ lên luôn hàng vảy này nhưng còn tùy vào gien của em nó và phương pháp nuôi cùa mình.Thay nước như vậy là ổn rồi,còn cho ăn thì theo mình cá còn nhỏ thì cứ cho ăn đủ các thứ mà em nó thích.Chúc cá bạn ngày càng đẹp.

18. Luong_XD_Q4

Luong_XD_Q4 Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanhks tất cả các bác nhiều, vậy là em có thể yên tâm nuôi chú cá này tới già rồi, không đổi nữa. Trước đây em có nuôi 1 chú thanh long được 2 tháng, sau đó đổi lấy chú KLHV này được gần 1 tháng rồi. Nhưng mà nhiều khi thấy nhớ chú thanh long quá, không biết người chủ mới có chăm sóc cho chú tốt như mình không ?

19. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Chắc chắn là chăm sóc tốt rồi, vì khi thích nó người ta mới mua vả lại còn vấn đề tâm linh khi chơi cá rồng. Có chú cá khõe, màu sắc tốt sẽ đem lại may mắn cho chủ nhân của nó. Bạn cứ yên tâm và xin chúc mừng bạn có 1 chú kim long thân hình rất đẹp.

20. Duc ca rong

Duc ca rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Sài đèn nan tốt wa còn gì,cá bạn rất chuẩn,1 em klhv mẫu mực.Đèn NAN thực chất là gì?Là 1 cái máng bằng thủy tinh chịu đc nc còn bóng thì lắp bóng gì chẳng đc.Muốn màu gì thì lắp bóng màu đấy.Có những quan điểm thì lại cho rằng lắp đèn NAN(chìm trong nước) sẽ kích thích cho vẩy cá leo cao hơn.Nên nói chung bạn cứ thoải mái đi ko phải lo lắng gì đâu,cá đẹp là do gen là chính các yếu tố khác chỉ là hỗ trợ mà thôi.Chúc cá bạn khỏe mạnh.