CÁC ANH ƠI CHIM EM BỊ Đi ỈA

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Embeo, 2/10/08.

1. Embeo

Embeo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh ơi chim em nó bị đi ỉa :crying::crying::crying:mà ăn cám trứng em ko bít làm thế nào cả các anh có thể bảo cho em với đc ko em cảm ơn các bác :(:(các bác giúp em nhá em cảm ơn

2. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    đây bác ra ngoài hàng mua ngay thuốc này nhé
    Gentamicin 2k 1 ống về pha với nước cho chim uống là hết hoàn toàn các bác trong diễn đàn dậy em thế đó tốt lắm bác ạ chúc bác thành công !

3. TINHTAM

TINHTAM Member

Thích đã nhận:
    55
    Bạn ơi thuốc đấy mua ở hiệu thuốc cho người hay gia súc nhỉ

4. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đòng chí ra TBH hỏi là có ngay. Đây là thuốc dành cho gia cầm, chỉ 2k 1 gói nhỏ màu vàng. về pha loãng với nc cho chim uống hay cho lẫn với cám khoảng vài ngày là ok thôi!

5. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    chim bị đi ỉa pha nước chè đặc cho uống cũng khỏi đấy. mình làm thử rồi

6. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    có cách này mình áp dụng cho chim nhà mình cũng hiệu quả lắm. bạn thử lấy quả cây đa chín về cho bọn nó ăn, bọn khuyên rất thích ăn quả đa. cho ăn vài bận là khỏi thôi. chúc chim bạn mau khỏi.

7. khuyenmian

khuyenmian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Chim bị đi ngoài chăm vất vả lắm Bạn ạ, Mình có cách này rất hiệu quả đã từng trị khỏi chứng đi phân lỏng của chim nhà mình:Bạn bỏ cám đang cho chim ăn đi,vẫn để nước bình thường.Lấy cám gà con(loại màu vàng ),chuối tây chín ,sau đó trộn cám gà và chuối bóp nhuyễn vào nhau,tỷ lệ 1 cám +1/2 chuối,cho ăn vài ngày khi nào phân khô lại Bạn chuyển về cám cũ.Có vài lời mong Bạn thành công.

8. Sót BN

Sót BN Active Member

Thích đã nhận:
    24
    chim bị đi ỉa?

Bạn thử xem chim đang ở tầm nào? thay lông rồi, hay đang thay? hoặc chưa thay? Nếu đang thay lông thì không sao.Trường hợp chim đang ở trạng thái bình thường thì bạn cho ăn thức ăn bình thường nhw bạn đang cho ăn ( không nên thay cám) và cho uống nước pha thêm một chút nước chè xanh( chè búp mình vẫn uống đó) và cho ăn hoa quả như táo, hồng xiêm. chúc bạn thành công.

9. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Thuốc cho người

Gentamicin 2ml bạn mua ở của hàng thuốc tây-cho người. Đây là thuốc nước, cứ bẻ ống ra cho vào cóng cho chim uống. Nhưng nên để ít nước thôi (chừng 1/2 cóng ) Đừng để nhiều chim sẽ tắm ,không tốt.

10. minhngochd

minhngochd Member

Thích đã nhận:
    6
    Bạn cho uống BcoZin cũng khỏi,Neu làm theo các cách kia mà không khỏi ban mua Bconec về tiêm trục tiếp cho chim.Lièu dùng ghi ở bao bì thuốc."Mua ở hiệu thuốc thú y nhé"

11. king_of_rose

king_of_rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Chữa bệnh đi ỉa cho chim vành khuyên

Thân chào bạn EmBeo
    Cho tôi hỏi con chim của bạn là đang căng bị đi ỉa hay là thay lông bị đi ỉa. Vì từ đấy tôi mới có thể tư vấn giúp bạn được. Nếu chim căng mà đi ỉa thì bạn nên xem lại thức ăn có bị để lâu ngày bị ẩm mốc không. Nếu là chim đang thay lông thì cũng không sợ lắm vì thường thường con chim thay lông rất yếu, đi ỉa là chuyện bình thường. Bạn cũng có thể ra ngoài phố Tăng Bạt Hổ mua thuốc chữa bệnh đi ỉa cho khuyên (dùng chung cho cả gà vịt ngan ngỗng) giá thành khoảng 2000-2500/gói. Bạn cũng có thể cho khoảng 3 giọt nước chè mạn vào cóng uống của chim. Chúc con chim nhà bạn mau khỏi:blushing:

12. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    CHIM ĐI NGOÀI KHÔNG PHẢI THUỐC NÀO CŨNG DÙNG ĐƯỢC

Có rất nhiều loại thuốc để chữa bệnh đi ngoài cho chim. Nó uống vào thì sẽ khỏi bệnh, chỉ có điều chim cũng như con trẻ,bị uống phải thuốc đắng ,tuy "dã tật " nhưng nó sẽ sợ không uống nước nữa- khá nguy hiểm. Chim của bạn đã bị như thế bao giờ chưa ?
    Getamicin sẽ không như thế. Xin lưu ý các bạn mua ở HIỆU THUỐC TÂY ( Cho người) nhé.

13. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Mình ra hỏi rồi. Họ bảo loại đó dùng để chữa đau mắt cho người. Nhưng chỉ đưa ra loại thuốc và ko đưa liều thì ae biết dùng thế nào? Nhỡ cho nhiều quá chim.... thì :crying::crying::crying: chết thôi. Các bác cho loại thuốc nhớ lần sau cho hộ em luôn là liều dùng thế nào nhé.

14. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Tốt nhất là pha nước trà cho chim uống, vài ngày là hết. Nếu ko hết, xem lại phần thức ăn cho chim xem có bị hư hay ko và nguồn nước cho chim uống bạn nhé.Thuốc tây hay gì đó thì mình chưa thử nhưng trà là mình tâấy ok rùi đó, chúc chim bạn mau hết bệnh nhé