Các anh ơi cứu hồ em với huhu :((

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi beyeugame, 23/2/13.

1. beyeugame

beyeugame Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Tình hình là em vừa setup 1 bể 80x40x40 với 16l phân nền RH nâu đỏ độn thêm 8kg nham thạch. Ngày đầu tiên (thay nước lần 1 ) nước trong vắt, cây thở ầm ầm đến sáng nay (ngày thứ 2) thì thằng em của em cầm ly nước đừa thế nào rớt cả ly vào hồ (ly to khoảng 2 trái dừa) :((
    Bây giờ đã qua 8 tiếng rồi mà hồ vẫn đục ngầu :(( em có thay 50% nước hồi chiều lúc khoảng 4h vậy mà bây giờ lại càng đục hơn :((

Và con xuất hiện rêu nữa -loại rêu Fuzz Algae(Rêu xoăn)- ở trên bụi tonia

Đã vậy mấy con cá ăn rêu còn ra đi từng em một :((

Em muốn thay 80% nước tiếp theo nhưng sợ 1 ngày thay nước nhiều quá ảnh hưởng vi sinh :| các anh có cách gì giúp em với :((

2. NMC

NMC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Không cần thay nước, cũng chẳng cần chạy lọc, để vài hôm nước sẽ trong (hệ vi sinh sẽ phát triển nước sẽ trong). Cá chết do sống ở môi trường mới, có sự thay đổi đột ngột về điều kiện sống, khi nào bể ổn định rồi thả cá.Còn rêu xuất hiện vì ở cây có sẵn, gặp điều kiện thuận lợi thì nó bùng phát thôi ( rêu thì phải trị bằng thuốc).

3. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Đừng có sợ ảnh hưởng vi sinh, bác tắt lọc đi rồi có sức thay được bao nhiêu lần thì bác cứ thay, thay 90% luôn
    Thay cho đến khi nào bác cảm thấy trong rồi thì mang lọc đi xúc rửa cho hết nước dừa đọng trong lọc
    Cuối cùng là vấn đề vi sinh thì đi xin nước hồ khác về bổ sung, hoặc xài men vi sinh, hoặc ngồi đợi vi sinh phát triển lại
    Đừng vì tiếc mấy con vi sinh mà để cái hồ nó sống không bằng chết bác ạ, để lỡ làng rồi thì chỉ có nước lật hồ làm lại thôi :D

4. Mr.HunterX

Mr.HunterX Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước đục là do Vi sinh chưa pt đó đừng lo cho visinh Mai Việt vô 3-4 là trong chắc chắn luôn trên mặt nước có thể có nhiều bọt nổi lên nhưng không sao đâu,tin mình đi đừng lo quá mình cũng bị như vậy khi mới set hồ 4 ngày sau trong vắt , còn nước dừa không có vấn đề gì với nước dừa đâu,trong nc dừa cũng có nhiều chất bổ dưỡng không phải lo
    Rêu và đục nước trong thời gian 1ngày- 5 ngày mới setup là điều VÔ CÙNG BÌNH THƯỜNG đừng quá lo lắng

Thân!

5. bluebilly

bluebilly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Ko phải do dừa đâu,do vi sinh nó đang lên hoặc chết đấy. Ra hàng cá mua gói vi sinh mai việt hay mua mấy gói bio về cho vào lọc,bảo đảm ok ngay. Dừa tốt mà,ko sao đâu bác ạ