Các anh ơi giúp đỡ em với

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi tintucqua9x, 25/6/11.

1. tintucqua9x

tintucqua9x New Member

Thích đã nhận:
    1
    Muốn cho chào mào non biết mổ thì làm thế nào hả các anh

2. TNThien

TNThien Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Bạn mua 1 cống bằng đất dẹp để đựng sâu sau đó bỏ vào lồng và bỏ ít sâu vào thôi, khoảng 10-15 con, cứ để y như vậy khi nào đến tuổi và đủ cứng cáp thì em nó sẽ tập mổ ăn thôi, khi sâu cũ hết thì chăm thêm sâu mới vào nhưng bỏ ít sâu thôi nhé vì nhiều quá chim con nhình thấy sẽ sợ.

3. chao mao bong

chao mao bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    quan trọng là lúc chim non anh cho nó ăn gì, nếu chỉ ăn cám thì nên nhúng trái chuối vào cám , kiên nhẩn để chim đói nó sẽ tự tim mồi, hic thấy đói quá mà không ăn thì nên cho nó ăn không nó đi lun nhé

4. mrquang_lehong

mrquang_lehong Active Member

Thích đã nhận:
    11
    cứ để tự nhiên nó cũng biết mổ. Tớ nuôi 5 em chim non từ lúc bé tí hàng ngày cứ cách 1g phải đút cho nó ăn vậy mà đến 1 hôm đẹp trời cả 5 con đều biết mổ hết.

5. mimora

mimora Active Member

Thích đã nhận:
    36
    mình nuôi 2 con. Mà giờ có 1 con biết mổ rùi. Còn 1 con chưa biết mổ. k bt sau này con kia có tự mổ đc k nữa?

6. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Khi chúng lớn thì bản năng sẽ mách bảo chúng thôi. Ko cần quá lo lắng.

Còn muốn chim nhanh biết mổ, trước hết phải tập cho nó biết đớp trước đã. Bạn dùng 1 que trẻ nhỏ dài bản dẹt, nhớ hãy chuốt cho hết dằm tránh làm con chim bị xước miệng. Dùng que tre này để bón cám ướt cho chim ăn. Điều kiện là để chim khá đói nhé, khi đó con chim sẽ cứ há mỏ đòi ăn, và bạn cũng cứ để thức ăn trước miệng nó mà không đút cho nó. Theo bản tính dành mồi, con chim sẽ dướn cổ lên và đớp thức ăn trên que tre. Chịu khó làm như vậy cho tới khi con chim quen thì nó sẽ tự biết đớp lấy ăn mà không cần phải để quá đói. Nhớ rằng phải kiên trì.

Khi chim đã biết đớp mồi thì nên dạy nó cách gắp mồi. Bạn có thể bỏ sau vào cóng như những người khác đã nói, nếu chim quen ăn cám ướt thì hòa cám sệt sệt hơi khô cho vào cóng rộng miệng bỏ và lồng (miệng cóng thấp hơn cầu đậu hoặc ngang cầu đậu). Khi đó bạn nên để chim đói nó sẽ tự gắp cám để ăn. Dần dần như vậy thì cho cám khô vào con chim cũng sẽ ăn. Nhớ bỏ thêm cóng nước vào lồng từ khi con chim tập gắp nhé.

Nuôi chim non rất hay và có nhiều tình cảm với con chim. Nhớ hồi nhỏ mình đã khóc cả buổi trưa khi chính mình vô tình dẫm chết con chào mào non mình nuôi. Lúc đó thấy trách mình ghê gớm. Hồi nhỏ chào mào chưa có giá như bây giờ, và mình nuôi thả chứ không có lồng để nhốt như bây giờ. Toàn nhốt vào trạn bát của mẹ vì sợ mèo ăn.Đúng là trẻ con nghịch dại. Chúc các chiến hữu thành công với chim non. Trên đây là vài kinh nghiệm trẻ thơ của mình chia sẻ cùng các bạn.
    GADJBO

7. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    nó là bản năng tự nhiên rồi bạn à
    theo mình thì cứ để tự nhiên hoặc lúc bạn đút cám
    đừng đút vội mà nhử nó đã, nó đói, rồi theo bản năng tự nhiên sẽ biết mổ thôi!

8. nhanmeo

nhanmeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    cứ bỏ 1 hủ bột khô vào đến tuổi là nó tự ăn thôi ok