Các anh oi giup em vói .Chim bị tiêu chảy

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi rapcachep, 12/8/07.

1. rapcachep

rapcachep New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy anh có kinh nghiệm làm ơn giúp em với .em ko biết làm cách nào nữa .con chim chào mào nhà em nó bị tiêu chảy cả tháng nay rồi mà ko hết .em mong mấy anh có kinh nghiệm giúp em với .em xin cảm ơn trước a.

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Về câu hỏi của bạn đã có nhiều bài viết về cách này rồi.
    Bạn muốn tìm, vào lại topic Chao Mào Bình Dương bạn ấy có post nhiều cách.
    Bên hội CM ABV cũng có viết lại, bạn thử tìm lại vài trang trước đã có viết.

Theo mình bạn cần xem lại cách thức cho ăn của bạn gần đây nhất, hũ nước uống chim phải thay đổi mỗi ngày nếu nó ăn uống dơ nước lẹ. Hai ngoài cám/bột an toàn (không bị hư) bạn cho ăn gì khác lạ gần đây không.
    Theo mình thì chỉ có cách là CM ăn đồ dơ từ như: chuối, cà chua bạn cho ăn và rơi xuống đấy lồng và nó đi phân dính vào, rồi nhảy xuống ăn lại dễ lây bịnh lắm (vệ sinh lồng sạch thường xuyên).
    Bạn thử cho ăn cám an toàn còn mới nguyên lại, đừng cho ăn mồi tươi và trái cây thời gian thử nó sẽ đi phân khô lại. Ngoài ra các anh hay dùng thuốc trị đi chảy "berberin" gì đó không biết spell có đúng không?Hòa tí xíu vào nước uống cho nó uống.

Nếu mà bạn cho ăn toàn trái cây có nước nhiều thì nó cứ đi ra vậy thôi.

PS: các fans nếu muốn hỏi vấn đề nào có liên quan đến các loài chim đã có, như các Hội chim của ABV thì welcome vào đó mở câu hỏi trong đó. Các anh ấy sẽ giúp và lại thông tin được giữ trong đó để các bạn khác cần biết cũng sẽ có thông tin liên quan giúp các bạn ấy. Mình nói vậy vì tránh mở nhiều topic mà đã gióng nhau quá.

Thân chào!

3. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    chính xác là như vây. Bạn nên cho ăn cám lai 1 thời gian, khi nào nó hết đi phân lỏng rồi lai cho ăn trái cây nha. hehehehe

4. toannguyen

toannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    tri tieu chảy

chào bạn
    chim bị tiêu chảy lả bệnh thường hay gặp nhất ,có hai nguyên nhân gây ra bệnh tiêu chảy ở chim
    _thứ nhất là thức ăn không được vê sinh gây ra rối loạn tiêu hóa chim di phân màu trắng va lỏng
    _thứ hai là do nhiễm trùng đường ruột do vi các loại vi khuẩn như ecoli vvv,,,,chim di phân lỏng nhớt và hôi
    nếu bị nhẹ trong trường hơp rối loạn tiêu hóa bạn co thể cho uống nước trà ,,đừng cho an chất đạm nhiều hoăc ra tiệm thuốc tây mua thuốc tiêu chảy dùng cho người như GANIDANT cũng được tán nhỏ hòa với nước cho uống vài lần là khỏi ,, trường hợp chim đi phân long nhớt và có mui hôi , nên cho chim ăn cám con cò vì trong cám này đã pha sẳn thuốc trị tiêu chảy ,,hoăc cho uống PEPTOBISMOL hòa tan roii cho chim uống ,, nhớ tán nhuyễn chấm vào đầu cây tăm pha vào nứoc cho uống vai lần la khỏi thôi có thể cho uống thêm tetra nếu bi nặng .. chúc bạn vui :crying:

5. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Chim tới mùa thay lông tiêu chảy cũng bình thường, kg có sao đâu
    Cho ăn thức ăn trộn ít cám ba vì là ổn

Khi nào tiêu chảy phân có mùi tanh, bọt, xù lông mới sợ

6. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    anh bong bong nói đúng. em cũng thấy vậy. ngưng sử dụng bột đậu phộng đi bạn. chó nó ăn bột bavi đi. bột ba vì có chất giúp trị tiêu chảy tốt lắm đó. ko cần kiêm đâu cho cực . hi hi hi. cái này anh Minh chỉ em nè anh bạch đề hihi

7. Hồng Trầm

Hồng Trầm Member

Thích đã nhận:
    0
    CHào mào ăn mướp khía, cam nhiều quá sẽ bị phân ướt, cho ăn cám và ngưng trái cây một tuần sẽ hết .