Các bác an ủi em tí !

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Amateam, 4/3/11.

1. Amateam

Amateam Active Member

Thích đã nhận:
    41
    Hi,
    Sáng nay em đi làm, treo máy cái lồng chim ra ngoài sân như mọi hôm. Nhưng mà hôm nay không như những hôm trước, mấy cái thằng ôn nó lượm mất của em con CU mồi rồi :laughing:. Con chim này ông anh họ ngoài Bình Định mới cho em hôm tết, tuyệt cú mèo luôn, đang định dưỡng mấy bữa nữa cho mượt mà rồi úp lên cho các bác đánh giá thế mà không kịp. Lần này là lần thứ 3 em bị chúng nó ghé thăm rồi, buồn quá, không biết có còn tâm trạng để mà nuôi nữa không. Ông anh vợ đang định gửi vào mấy con CM cho mà mình cứ lo quá, không biết có nuôi các em nó đến già không:D. Các bác chia sẻ em với nhé.

P/s: Em hứa với các bác là em sẽ cố tóm được ít nhất 2 thằng, khi nào được em sẽ làm vài kiếu up lên cho các bác nhận diện vì em chắc là trong số các bác cũng có người từng bị chúng nó ghé thăm rồi.

2. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Biết an ủi kiểu gì đây khi bị mất chim mồi mà toàn thấy bác cười. Thôi thì chân thành chia buồn vậy, trộm cắp thế thì tốt nhất là nên cẩn thận bác ạ !

Thân,

3. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    Chia buồn cùng bác. Dạo này chim tặc nhiều lắm. Tất cả mọi người nên cẩn thận.

4. cugaycangio

cugaycangio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    398
    chia buồn cùng bác coi như của đi thay người đi bác dạo nay tình hình trộm cắp ghê lắm coi như đó là bài học để mình rút kinh nghiệm bác ah

5. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehehe...chả biết an ủi gì, chỉ kể một mẫu chuyện có thât về chim tặc bác nghe chơi
    " cách đây khoảng 3 năm, tớ nhận được 1 cuộc điện thoại số lạ hoắc, giọng nửa Hoa nửa Việt hỏi :có con chim này hay lắm anh có mua không?tôi nói phải thử chim, hắn hỏi tôi biết con chim ông A(ở BB) không? coi chim thì bắt luôn...vì con chim của ông ấy đang nuôi (tức là đua nóng rồi bán đó mà)...
    thật bó phép luôn, chim của người khác mà hắn rao bán mới là ghê chớ....
    hehehe

6. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Buồn quá, em cũng vừa bị mất 1 con sáo nâu. Khốn nạn bọn chim tặc.................................

nguoidaugio and phamxuanthinh like this.
  7. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Con bổi này .........nếu bắt đc lập tức gọi Công An đến thuần hóa chúng..........chúng như là Bù Cắt vậy.......chim nào gặp cũng sợ......chúng bắt tất cả con bổi hay mồi của chúng ta, vậy ta có thể dùng con " bổi" nào đó dụ chúng mắc bẫy........tuy nhiên trước khi giăng bẫy phải có vài anh em hổ trợ để tránh sự phản kháng lại ta...........hi vọng đừng có trộm còn hơn bắt đc trộm!

8. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Chia buồn cùng chủ top. Emcũng nghiên cứu vụ chim tặc này rồi - cách đặt bẫy - cầu thế ra sao vv...vv..... Nhưng ngặt một nỗi là quy chế sử phạt của Cội Việt nam này không ổn - vì con chim không có giá trị thực nên không quy được vào khung luật nào cả . Theo em chỉ có luật của mình thôi các bác ạ. Chuẩn bị tốt cho mồi và lụp để hạ đo ván con bổi đó ngay tức khắc. Chúc cả nhà không gặp phải .

9. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Bác Phúc tân ơi, Công an thì làm gì tụi này.....nhiều lắm thì làm bảng kiểm điểm là cùng ấy...cứ cho tụi nó trận ...hề hề.

10. Cũng khó xử lý thật, làm gì có Hội đồng định giá chim cu gáy để làm cơ sở định khung, định tội.

11. cucucucu

cucucucu Active Member

Thích đã nhận:
    135
    Chia buồn cùng bác, hy vọng bác sớm có những em cu mồi tiếp,nhưng mà phải cẩn thận hơn bác ạ! không thì tiếc lắm, họ lấy đi nhưng đâu biết công sức mình chăm chim.

Amateam and phamxuanthinh like this.
  12. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    Cái này gọi là ăn trộm theo đơn đặt hàng nè. Những người biết gốc tích con chim rồi mà vẫn mua thì cũng chẳng ra gì phải không bác

phamxuanthinh thích bài này.
  13. huaquoctoan

huaquoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    hbữa nhà em cũg bị mấy thằg chim tặc ghé thăm nè,nó cắt lưới vào nhà ôm luôn con mồi than thương của em mới đau chứ....xong rồi nó đi rao bán cho người khác ngta chỉ cho em em hẹn nó mua chim rồi ra đó em đạp cho nó 1 trận xong vừa mang chim về vừa dc đánh xướng tay luôn:):):)

14. tuanchim

tuanchim Guest

những loại người như thế chỉ bắt gặp rồi thượng cẳng tay, hạ cẳng chân cho chúng 1 trận tơi bời, cho chúng biết thế nào là lễ độ.hi.dù sao cũng chia buồn cùng bác.

15. cubahau

cubahau Active Member

Thích đã nhận:
    148
    Con "bổi" này chắc ko ai chờ như những con bổi mà ae mình dãi nắng dầm mưa xa xôi để thưởng thức đâu bác. Gặp mấy con "bổi" khủng này chỉ có thợ săn trị thôi chứ mồi ae mình chịu sao nổi...

16. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    hjhj....nơi lương tâm thức tỉnh...!
    em đã từng ăn trộm một chú mồi có thể nói là chiến của người ta các bác ạ....!
    năm đó em học 11 hay 12 j đó....mê chim cu gáy lúc đó thì ham chim còn nhỏ lại hay tham lam...!
    đi ngang nhà thấy con chim h theo em còn nhớ là nó giọng đồng hậu 2...!em mới chơi nghe gáy 5 tiêng mê quá ..rình mò mãi ...cuối cùng một ngày trời mưa chủ nhà ngủ say..em lẻn vào xách lồng xuống bắt chim rùi nhổ lông tạo hiên trường giả chim bị mèo chụp...hjhj
    thế là tất cả oke..
    một chú mồi chiến của người ta về tay em nuôi chơi hehe...vì ngày đó em đâu có di mồi...!
    rồi thời gian chơi chán và em cũng ý thức việc làm sai trái của mình nên thả cho nó tự do...!
    sau này em có ghé lai nhà anh ấy ...anh ấy kể lại thành tích em nó nghe cũng xuất sắc lém...!
    hjhj...em vẫn chưa đền bù j lại cho anh này cả..hjhj
    chuyện của em đó...!các bác xử em đj...!

---------- Post added at 10:56 PM ---------- Previous post was at 10:48 PM ----------

@bác amateam: nếu có một ngày bác bắt được tụi trôm này hãy cho chúng 1 cơ hội sửa chửa nhé...vì nếu là bọn trẻ thì tại chúng chưa ý thức...còn người ý thức rùi thì do hoàn cảnh ép họ phải thế thôi bác ạ....ai mà chẳng muốn mình lương thiên chứ ai muốn làm quân trạm cắp đúng ko bác...ở đời cái gì bỏ qua thì nên bỏ qua bác ạ...hihi!mong cho lũ trộm một ngày thức tỉnh...!

17. cucucucu

cucucucu Active Member

Thích đã nhận:
    135
    Bác giờ có chim hay rồi, tặng anh ấy một con bổi cho anh ấy nuôi đi,hehe

18. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Heheheh!!!
    cái vụ này hay hay à nhen.... Hôm nào cho tụi nó 1 trận caq1c Bác alo cho em với... Em ké vài phát...lâu rùi ko oánh được phát nào hết sợ để lâu nó lụt....Hehehehe...