Các bác , các anh trong club giúp em với

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Vipvnn82, 13/4/08.

1. Vipvnn82

Vipvnn82 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay 2 anh em em quyết định setup 1 bể TS mọi người trong club giúp em vơi nha hiiiiii
    Phần Cứng :Bể 1m2,40,60
    Có 1 bộ C02 + cốc chộn C02
    Lọc ngoài EF4
    Sứ lọc Bio , Nham thạch
    Em định mua đèn Atman loại 120A ( Theo các anh thi em nên dùng loại đèn nào cho phù hợp )
    Phân nền ADA : Ai biết dùng ADA theo tỷ lệ như nào , chộn với sỏi hay với đất sét hoạc nham thach . Giúp em cách chộn nền ADA
    Hiện tại em đang mua đồ cho bể đê chuẩn bị setup ( Những thứ ở trên còn phải mua thêm gi Các anh chị trong diễn đàn và club giúp em nhé thanks nhiều )

2. mylove8110

mylove8110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đã dùng ADA thì trộn làm gì nữa, cứ mua ADA đỗ thẳng vào bể thôi...

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nếu đổ thẳng vào bể thì bể 1 m2 cần đến 3,5 bao đó, tức là mua luôn 4 bao, giá 1 bao bây giờ là 380k x 4 = 1520k
    Nếu độn nham thạch hoặc nền Hò văn tèn ở dưới thì cần 3cm ADA để phủ bề mặt, cần phải 2 bao ADA phủ mặt đó.
    Nếu bể để dưới tầng 1, đủ điều kiện thoáng khí thì nên chơi đèn MHL và bể nhờ Bác Cảnh giúp đỡ cái 1,2m không giằng, không nắp.
    Lọc ngoài thấy thiên hạ đồn thổi loại 338 chạy ngon hơn EF4, nhưng nếu bể m2 thì dùng cái EF3 hoặc tương đương EF3 như 3337. Nếu kinh phí hạn hẹp và có tủ che lọc thì chơi lọc ngoài Hò Văn Tèn là tiết kiệm và chuẩn nhất.

4. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Đã dùng nền ADA thì không cần trộn gì cả. Tạo bố cục nền bằng nham thạch xong sau đó phủ ADA nên rồi cắm cây. Khi hồ đã ổn định thì sử dụng phân nhét cho các cây cắt cắm và phân nước cho dương xỉ, rêu....
    Hồ cao 60 thì nên dùng bóng có công suất lớn cho các cây cần nhiều ánh sáng.

5. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Mọi người cho hỏi cái phân nước thì mua ở đâu, loại gì tốt nhỉ để em mua về cho dương xỉ phát . Liều dùng phân nước thế nào ạ ?

6. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Dùng nền ADA thì nếu về sau mà muốn làm lại hay muốn giữ lại setup tiếp thì mới dùng riêng ADA ko, còn tốt nhất là rải 1 ít Nham thạch ở dưới cho vi sinh có nhiều không gian trú hơn, và cũng giúp cây bén rễ chặt hơn.
    To PRSC: Bạn cứ ra Mơ ý, nhiều cực, giá cũng rẻ, nó có hướng dẫn ở đằng sau hết,cùng những loại đấy mà vào AG thì ít là gấp rưỡi. mình hay mua phân nhét cả hộp màu đỏ ở Mơ, trong hộp có 4 gói, mỗi gói có 4 hay 5 viên gì đó, cả hộp có 25k, cũng như thế các em bé trên AG bảo 100k đấy! :)